เปิดเสรีไทย-อเมริกา (FTA) ในส่วนของธุรกิจ Hosting

สืบเนื่องมาจาก ประเทศไทยและประเทศสหรัฐ อเมริกา ในเรื่องการเปิดเสรีการค้า (FTA) ในทุกหมวด ตั้งแต่เกษตรกรรมยันพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ค่ะ

หมวดที่ได้รับการติดต่อขอข้อมูลเพิ่มเติมนั้น คือหมวดเกี่ยวข้องกับธุรกิจโฮสติ้ง ผ่านชมรมโฮสติ้งค่ะ จึงอยากขอเรียนถามสมาชิกชมรมฯ สำหรับข้อมูลที่ทาง nectec ต้องการ เพื่อนำไปประกอบเอกสารวิจัย โดยเอกสารที่ว่านี้ จะนำไปต่อรองกับทางอเมริกาด้วยค่ะ

ข้อมูลที่จะเปิดเผยนี้จะอยู่ในหมวดลับเฉพาะสำหรับสมาชิกชมรมฯ นะคะ เรียนเชิญสมาชิกชมรมเข้าไปแสดงความเห็นด้วยค่ะ

และหากสมาชิกบอร์ดท่านใดสนใจสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ แจ้งได้ค่ะ

สมาชิกชมรมโฮสติ้งคะ กระทู้ขอความเห็นอยู่ที่ FTA Thai-USA เรียนเชิญนะคะ

Board Message
Sorry, an error occurred. If you are unsure on how to use a feature, or don’t know why you got this error message, try looking through the help files for more information.

The error returned was:

You do not have permission to view this topic

เข้าไปไม่ได้นะครับ สงสัยยังไม่ผ่านการพิจารณา ยังไงรับพิจารณาผมด้วยสักคนนะครับ :frowning:

ผมด้วยค้าบบ

Board Message
Sorry, an error occurred. If you are unsure on how to use a feature, or don’t know why you got this error message, try looking through the help files for more information.

You do not have permission to view this topic

เข้าไปไม่ได้นะครับ สงสัยยังไม่ผ่านการพิจารณา ยังไงรับพิจารณาผมด้วยสักคนนะครับ :frowning:

ต้องเป็น authorized user ก่อนค่ะ จึงจะเห็นได้ เดี๋ยวให้พี่ pizzaman รับสมัครปรับวุฒิฐานะก่อนนะคะ

ปรับคุณ icez และ คุณ registration เป็น hosting provider แล้วคร๊าบ

ขอบคุณค้าบบบบบบ

ดูแบ่งชนชั้นยังไงไม่รู้…
:blink:

ดูแบ่งชนชั้นยังไงไม่รู้…
:blink:

อย่าคิดมากครับ ไม่มีชนชั้นอะไรเลย เพียงแต่เป็นบอร์ดสำหรับพวกทำ host จริงๆ ไว้เถียงกัน และบางครั้งจะมีการประชุมเรื่องของสมา่คมเว็บ / hosting cluster ที่คุณ poomjit เคยขอไว้ เลยเป็นที่มาที่ไป ต้องแอบบอร์ดเอาไว้ข้างหลังน่ะครับ ไม่ค่อยมีความเคลื่อนไหวอะไรเท่าไหร่หรอกครับ

ตอนที่แยกหมวดออกมา แยกมาตั้งแต่เกิดการก่อตั้งชมรมโฮสติ้งค่ะ (ที่เคยมีประชุมเป็นระยะๆ) เพราะสมาคมผู้ดูแลเว็บไทย มีความคิดว่าธุรกิจเกี่ยวพันกับเว็บไซต์ ควรแบ่งแยกให้ชัดเจน กลุ่มผู้ประกอบการต่างๆ น่าจะรวมตัวกันเป็น cluster (เช่น ชมรม e-commerce, ชมรมบริษัทรับจ้างทำเว็บ hi-end, ชมรม open source, มาจนถึง ชมรมโฮสติ้งด้วยค่ะ) ทีนี้ การเป็นสมาชิกชมรมฯ ก็อยากกลั่นกรองให้ผู้ที่ทำธุรกิจนี้แท้จริง (ไม่ใช่เป็นเพียงผู้สนใจอยากทำธุรกิจนี้ เพราะไม่งั้นจะคุยกันไม่ถึงใจ) และบางที มันก็มีเรื่องถกเถียงกัน จึงไม่อยากให้คนที่ไม่เข้าใจปัญหาลึกซึ้งต้องมาสับสนไปด้วย นี่ล่ะค่ะ เรื่องของชมรมฯ

แล้วผมให้บริการแต่ Colocation นี่จะได้อยู่ชมรมไหนอ่ะครับ

ผมแนะนำว่าครวเปลี่ยนเป็น สมาคม ที่จะกว่าไมครับ?

เพื่อให้ครอบคุม ทั้ง Co และ Hosting ควรตั้งเป็น

“สมาคม ผู้ดูแลระบบและHosting แห่งประเทศไทย”

แล้วผมให้บริการแต่ Colocation นี่จะได้อยู่ชมรมไหนอ่ะครับ

add เข้ากลุ่ม hosting ให้แล้วครับ

สมาชิกชมรม ต้องเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวด้วยนะคะ เช่น ชื่อจริง ที่อยู่จริง หมายเลขติดต่อได้ ชื่อหน่วยงาน ตำแหน่งในหน่วงงาน ฯลฯ

การจัดตั้งเป็นสมาคม มีภาระมากเกินไปค่ะ ต้องใช้ทุนทรัพย์และกำลังคนพอสมควร คิดว่า ณ เวลานี้ยังไม่เหมาะสม

ส่วนเรื่องชื่อนั้น เกิดจากการเรียกให้สะดวกเข้า ถ้าสมาชิกชมรมฯ เห็นควรว่าควรเปลี่ยน ก็สามารถแก้ไขภายหลังได้ค่ะ (ง่ายกว่าการขอเปลี่ยนถ้าเป็นสมาคมด้วย)

Useful Links

· Forgotten Password Recovery
· Register a new account
· Our help documentation
· Contact the forums administrator

เข้าไม่ได้ครับ

เข้าไม่ได้ครับ

อาจารย์ ต้องสมัครเป็นสมาชิกของชมรมไทยโฮสติ้งก่อนค่ะ จึงจะเข้าไปอ่านได้ :angel:

สมัครที่ไหนครับ

อาจารย์ ต้องสมัครเป็นสมาชิกของชมรมไทยโฮสติ้งก่อนค่ะ จึงจะเข้าไปอ่านได้ :angel:

ปรับให้แล้วครับ และของ siamwebhost ด้วยครับ ลืมไปได้ไง

ขอคุณมากครับและขอแสดงข้อมูลเพิ่มเติมเลยครับ