เปิดเสรีไทย-อเมริกา (FTA) ในส่วนของธุรกิจ Hosting

ไว้พร้อมแล้วจะสมัครแน่นอน

ขอ access ด้วยคนครับ

ขอ access ด้วยคนครับ

done

ผมแนะนำว่าครวเปลี่ยนเป็น สมาคม ที่จะกว่าไมครับ?

เพื่อให้ครอบคุม ทั้ง Co และ Hosting ควรตั้งเป็น

“สมาคม ผู้ดูแลระบบและHosting แห่งประเทศไทย”

อย่างแรก แนะนำให้น้อง guy82 หาข้อมูลเกี่ยวกับการจดทะเบียนเป็นสมาคมมาอ่านก่อนก็ดีนะครับ ว่าการจะตั้งเป็นสมาคมต้องทำอะไรบ้าง มีรายละเอียดอะไรบ้าง แล้วน้อง guy82 จะได้ทราบว่ามันต่างกับการตั้งชมรมอย่างไร

อย่างที่สอง น้อง guy82 ทราบหรือยังครับ ว่ากิจกรรมของชมรมนั้นมีอะไรบ้าง และมีข้อจำกัดตรงไหนที่ทำให้เรามีความจำเป็นจะต้องไปจดทะเบียนเป็นสมาคม เพื่ออะไร? หรือเพียงเพื่อให้มีชื่อเป็น “สมาคม” อยู่ข้างหน้าให้ดูเทห์ ดูดี?

อย่างสุดท้าย ขอให้น้อง guy82 ศึกษาเรื่องกาละเทศะเพิ่มเติมซักนิดก็ดีครับ (ถ้าไม่เข้าใจ ก็ลองดูที่ signature ของน้องเองเป็นตัวอย่าง) เราอยู่ในประเทศประชาธิบไตย ไม่ได้หมายความเราไม่ต้องทำตามกฏหมาย เราใช้เว็บบอร์ดที่เปิดกว้างต่อสาธารณะก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะทำอะไรก็ได้ทุกอย่าง

ขอให้น้อง guy82 ศึกษาเรื่องกาละเทศะเพิ่มเติมซักนิดก็ดีครับ

อีกซักนิดหรือครับ… ผมว่าต้องอีกเยอะเลย กิริยามารยาท สัมมาคารวะ กาลเทศะ

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1874&hl=
และ
http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1872&hl=

น่าจะรวมกันไหมครับ มีสองแห่ง ทั้งยังเป็นเรื่องเดียวกัน

จริงๆ อยากเชิญชวนให้สมาชิกที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับโฮสติ้งและโดเมนเมน เข้ามาเป็นสมาชิกชมรมฯ ค่ะ เป็นการรวมตัวไว้เผื่อต่อรองกับภาครัฐ หรือไว้ต่อกรกับบริษัทข้ามชาติเมื่อไทยเราต้องเปิดเสรีตาม WTO ในปีหน้านี้ค่ะ ทีนี้ ถ้าไม่มีหัวข้อมาคุย สมาชิกชมรมฯ ก็จะนิ่งเงียบกันไป จึงต้องออกมากระตุ้นเป็นระยะๆ

ในส่วนที่เป็นสมาชิกชมรมฯ นั้น เราจะมาปิดๆ แบบสมาชิกในบอร์ดนั้นคงจะไม่ได้ เพราะไม่งั้น ก็ไม่รู้จะรวมตัวเป็นชมรมฯ ไปเพื่ออะไรค่ะ จึงต้องการให้คนที่สมัครใจ มาร่วมเปิดเผยตัวตน (ถึงมีการปิด section ไว้ให้ member only น่ะค่ะ)

สำหรับผู้ที่สนใจอยากเป็นสมาชิกชมรมฯ แต่ไม่ได้ประกอบการธุรกิจโฮสติ้ง/โดเมนเนมเต็มตัวนั้น ก็อาจจะลำบากนิดนึงค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม สมาชิกบอร์ด THT ก็มีอิสระในการโพสต์กระทู้สอบถามปัญหาได้ตลอดเวลาอยู่แล้ว ซึ่งก็น่าจะเป็นการพอเพียงในระดับหนึ่งแล้วค่ะ

เรียนมาด้วยความนับถือ

[size=1]สมาชิกชมรมฯ ทุกท่านคะ อย่าลืมช่วยแสดงความเห็นด้วยค่ะ จะได้ให้ Nectec เอาไปใช้ประกอบเอกสารต่อรองกับ USA[/size]

ไปสมัครที่ไหนครับ ผมจะได้ไปสมัครถูกที่ครับ