เวลาเกิดการ Flood ใน IDC

พอดีไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้าน NW ครับ เลยอยากสอบถามเซียนว่า เวลาเกิดการ Flood ใน IDC ไม่ว่าจะเป็น UDP flood หรือ การยิงกบ (เค้ายิงกันวิธีไหน?) หรือ อะไรก็แล้วแต่ หลายครั้งพบว่า IDC เดี้ยงไปทั้งวง ปกติเขาไม่สามารถแยกกันเป็นส่วนๆ ได้หรือครับ ? ต้องทำยังไง ?

ขอบคุณครับ

ถอดสายเครื่องโดนยิงครับ มาตรฐานIDC ไทย

[quote author=Armuay.net

[quote author=kapongpang[พระนครโฮส] link=topic=27190.msg256892#msg256892 date=1272011219]
เอางันเลยเหรอครับ
[/quote]

จริงครับ

ต่อให้บล้อคได้ มันก็ไปค้างที่สวิทช์ ทางแก้ของ IDC ไทยคือ ถอดสายเครื่องปลายทาง จบ เนียน

ทำร้ายเครื่องปลายทาง เขาไม่ผิดนะ T ^ T

ไม่ว่าที่ไหนพอมีลูกค้าเยอะปัญหาเยอะตามทุกทีไป ถ้าอยู่แบบสันโดษแยกวงจรถ้าจะดีทีเดียว

ผมไม่ได้โดนปฎิบัติแบบนั้นนะครับ… เจ้าหน้าที่จะเมล์มาแจ้งก่อนครับ… ผ่านไปประมาน 30 นาทีหากทางเราไม่ได้มีเมล์แจ้งกลับไป (คือผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องดูเมล์) เจ้าหน้าที่จะโทรแจ้งติดตามทันที

กรณีเราอยู่ในที่ๆสามารถ connect remote server ก็รีบดำเนินเข้าไปดูปัญหาให้จบ
กรณีเราอยู่ข้างนอก คือไม่สามารถที่จะ remote server ผมก็จะออกปากให้ un-plug lan cable ออกก่อน…เมื่อพร้อม remote แล้วจะเมล์แจ้งให้ plug-in lan cable กลับ
และขอเวลา 10 นาทีในการแก้ปัญหา

ปฎิบัติแบบนี้ตลอดมากับเจ้าหน้าที่ NOC/CS-Lox จนเจ้าหน้าที่ทุกคนเข้าใจ…พฤติกรรมต่อกัน

ไม่เคยโดน…อยู่ถอดสายแลนกลางอากาศครับ แม้แต่ในช่วง พรก. ฉุกเฉินก็ตาม จะได้รับการติดต่อสายด่วนมาก่อนเสมอครับ

ปล. ขอชมเชยเจ้าหน้าที่ CS-Lox ที่ทำงานดีในที่นี้ด้วยครับ

โจทย์

ดูพี่เค้าตอบ

ต้องดู network diagram อะครับ
core router มันแพง ติดเยอะไม่ได้ เปลืองงบ
ปกติ idc เลยไม่ค่อยมี core router หลายๆ ตัวซักเท่าไหร่

ขนาด cat idc เองยังมีอยู่แค่ 3 ตัว “มั้ง” ครับ (local นะ inter ผมไม่รู้ trace ไม่ได้)

โจทย์นี้คงต้องให้พี่

รอลุง artcom มาฟันเฟิม

มาตรฐาน IDC ไทยก็ถอดสาย Lan ออกครับ
ส่วน camfrog ก็ใช้การยิงจากต่างประเทศครับ (ไม่สามารถระบุประเทศที่แน่นอนได้ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนกันเยอะแยะ) :slight_smile:

ต้องตอบแบบเทพ apple แต่ไม่รู้จัก 3gsอ่ะหรอครับถึงจะไม่เหวง

ตามที่จริงคำว่า " เหวง " คุณมาใช้ในที่สาธารณะเหมือนกับต้องการดูถูกคนอื่นในไหมครับ โดยเฉพาะหมอ " เหวง " ที่คนเสื้อแดงทุกคนให้ความเคารพนับถือ … คุณใช้คำพูดแบบนี้ได้อย่างไรครับ?

ด้วยความเคารพ.

ถ้าถอดสายแล้ว ไอ้ที่ flood เข้ามา มันจะหายไปเองเหรอครับ

[quote author=Wanted™ link=topic=27190.msg256938#msg256938 date=1272029250]
ถ้าถอดสายแล้ว ไอ้ที่ flood เข้ามา มันจะหายไปเองเหรอครับ

ขออภัยอ่านแต่โจทย์ แต่อ่านที่เขียนถามไม่เครียร์เองครับ

เหมือนเท่าที่คุยำกับnoc เค้าแจ้งว่าถ้าปลายทางดึงสายออก แพคเกจที่วิ่งมาปลายทางจะยิงต่อไปไม่ได้หนะครับ คือมันแก้ได้ง่ายและไวที่สุดครับ