กรณีที่ domain name หมดอายุ ต้องรออีกกี่วันถึงจะว่างให้คนอื่นจด domain name นั้น

สวัสดีครับ มีคำถามมาถามครับผม
กรณีที่ domain name หมดอายุ ต้องรออีกกี่วันถึงจะว่างให้คนอื่นจด domain name นั้นได้ครับ ผมมีปัญหาคือจดโดเมนเนมไว้ที่ผู้ให้บริการ host ท่านหนึ่ง แล้วทีนี้ host นั้นปิดไปแล้ว หน้าจอการจัดการ domain name ก็หายไปด้วยครับ เดือดร้อนอยู่เหมือนกันเพราะกลัวว่าจะ renew จึงคิดว่าคงจะรอให้หมดอายุ แล้วจดใหม่ แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะจดใหม่ได้เมื่อไหร่

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

อย่างเร็วที่สุด 45 วัน แต่ก็ต้้องไปรอจดแข่งกับคนอื่น

ถ้าต้องการจริงๆ แนะนำให้ใช้บริการพวก back order service ค่ะ พิจารณาเลือกจากรายดังๆ ก่อน หรือไม่ก็เป็น service add on ของ registrar ที่เราจดเอาไว้

ว่าแต่ทำไมมันอยู่หมวดนี้อะ?

มา edit ว่า ตอนนี้ถูกหมวดแล้วค่ะ

จริงๆแล้วถ้าคุณสามารถที่จะบอกชื่อ domain ที่มีปัญหาตามกล่าว มาได้น่ะครับ
อาจจะไม่ต้องไปรอจนหมดอายุ แล้วค่อยเสี่ยงดวง จดใหม่ก็ได้

หรือไม่อย่างนั้น ก็ลองเช็ค whois เพื่อดูรายละเอียด ว่า domain นั้นจดที่ไหน
มีใครเป็น registra ก็อาจจะทำการ แจ้งไปยัง registra โดยตรง
(ในกรณีที่ reseller ของ registra นั้นๆ เลิกกิจการ หรือติดต่อไม่ได้จริงๆ)

ผมเคยมีลูกค้ารายหนึ่ง ตอนแรกก็บอกไม่เอาแล้ว domain ชื่อนี้ จะจดใหม่
ปล่อยให้หมดอายุ จดชื่อใหม่ ปรากฎว่า ไม่ถูกใจ ภรรยา
เลยจะเอาชื่อเก่า ซึ่งหมดอายุ เวลาผ่านมาเป็นเดือนๆแล้ว

พอรอจน domain หลุดลอย ไปเช็คใหม่
ปรากฎว่า มีคนจดตัดหน้าไปก่อน แล้วก็ขึ้นหน้าเวบว่า

for sale

ขายตั้ง 100$ แน่ะ เลยไม่เอา ยอมโดนภรรยาด่า

อึ่ม… ปัญหาจะค่อยๆโผล่มาอีกเยอะ น้ำลด ตอผุด

ปล. เหนื่อยจิงๆ

แต่ถ้า back order ช่วงที่หมดอายุแล้ว ค่าใช้จ่ายก็ไม่ได้น้อยกว่า $100 เลยนี่ครับ

รู้สึกว่าเคยเห็นที่ $69 แต่ไม่ confirm ค่ะ เพราะเห็นนานเหลือเกินแล้ว

แต่ถ้าคิดว่า ชื่อโดเมนเนมเป็นชื่อเฉพาะทางการค้าของคุณ บริษัทใช้ชื่อนั้นๆ ทางการค้าใช้มาพอสมควรแล้วละก็ จนเป็นที่รู้จักโด่งดัง ถ้าถูกแย่งจดไป นอกจากจะไมต้องเสียเงินค่าจดโดเมนเนมแล้ว อาจจะได้ค่าเสียหายกลับมาอีกด้วย ถ้าฟ้องร้องกับคนที่มาบังอาจจดแย่งไป แต่นั่นต้องใช้เวลาค่ะ คดีแบบนี้มีเกิดขึ้นแล้วค่ะ แล้วก็ชนะเรียกค่าเสียหายมาแล้วค่ะ
เรียกได้หลายรายการค่ะ

• ค่าโดเมน
  • ค่าทนาย
  • ค่าขึ้นศาล
  • ค่าเสียเวลาทำงานต้องไปขึ้นศาลขาดรายได้
  • ค่าใช้จ่ายในการจัดการทุกๆ ด้าน ย้อนหลังไปจนวันที่คดีสิ้นสุด

พวกชื่อแบรนด์ดังๆ ทั้งหลายเขาเจอปัญหานี้กันค่ะ พวกมาจดใกล้เคียงชื่อโดเมนของเราก็
ก็ไม่ได้ด้วยค่ะ เหมือนเครือ่งหมายการค้า ชื่อการค้า ห้ามซ้ำ ห้ามใกล้เคียง เช่นกันค่ะ

เพราะจะทำความเสื่อมเสียให้กับเขาได้

อย่ารอให้หมดอายุแล้วค่อยต่อค่ะ รีบๆ ต่อไปก่อนเถอะค่ะ แค่ไม่กี่ร้อยบาท แล้วจะนอนหลับฝันดีไปตลอดไม่ต้องวิตกกังวลใดๆ ค่ะ ขืนไปรอตอนหมดอายุ แล้วจะนอนไม่หลับ ลุ้นระทึก ต้องเริ่มออกกำลังกายมือให้ว่องไวนะค่ะ เพราะขั้นตอนสุดท้ายที่จะทำหลังโดเมนว่างให้จดเมื่อไหร่

จะเป็นช่วงเวลาวิ่งสู้ฟัดค่ะ วิ่งแพ้เขา (ต่างประเทศ แย่งจด ) กันมาเยอะแล้วนะคะ

ถ้าชื่อไม่ซีเรียสก็ปล่อยไปได้ แต่ถ้าต้องการชื่อนั้นจริงๆ รีบจดด่วนก่อนหมดอายุดีกว่าค่ะ

ถ้าเป็นโดเมนที่มีคนเข้าบ่อย อาจจะโดนแฮ๊ปไปได้ง่าย ๆ (เพราะโดนมาแล้วกับตัว ยังเสียดายอยู่เลย

ตรวจสอบแล้วหาทางต่ออายุก่อนหมดอายุจะดีที่สุดครับ
ขั้นแรกเช็ค whois ครับว่าจดกับ registrar ใหน แล้วหา reseller รายใหม่ที่ใช้ registrar เดียวกัน
แล้วแจ้งไปทาง registrar ให้ช่วยย้าย account ให้
หมดอายุแล้ว ไม่ใช่ว่ามันจะว่างกลับมาให้จดได้ง่ายๆ ถ้าไม่เหนื่อยก็แพงหรือทั้ง 2 อย่าง

ถ้าจะรอหมดอายุแล้วจดใหม่ ระวังด้วยครับเพราะล่าสุดลูกค้าก็เจอชิงจดตัดหน้าไปด้วยครับ
ขนาดว่าชื่อไม่สวยนะครับ
รู้สึกว่าพวกจะไปเป็น Registrar เองเลยครับ

ก็เดาเอาว่า แถวๆ godaddy นั่นล่ะครับ รึเปล่า???

แล้วแบบนี้อ่ะพี่
Last Updated On:01-Aug-2006 10:57:03 UTC
Expiration Date:31-Jul-2006 01:35:35 UTC
ป่านนี้ยังเอาไม่ได้เลย ไรของมันฟระ

กรณีของคุณ ผมว่ารอดูอีกระยะครับ เพราะเท่าที่ทราบตอนนี้โฮสที่ให้บริการคุณ กำลังโยกย้ายโดเมนตนเองไปเช่าเว็ฐต่างประเทศแล้วครับ

เขาอาจจะมารับบริการคุณใหม่ก็ได้นะครับ ยังไม่เลวร้ายอะไรมากครับ คิดว่าเขาไม่ได้หนีลูกค้าครับ เขาน่าจะหนีเจ้าหนี้มากกว่าครับ เพราะผมทราบมาว่าเขาโดนฟ้องอยู่ จึงติดต่ออะไรกันไม่ได้ครับ

[quote author=eTrader link=topic=5662.msg50867#msg50867 date=1172759764]
แล้วแบบนี้อ่ะพี่
Last Updated On:01-Aug-2006 10:57:03 UTC
Expiration Date:31-Jul-2006 01:35:35 UTC
ป่านนี้ยังเอาไม่ได้เลย ไรของมันฟระ

[quote author=ICOM link=topic=5662.msg50869#msg50869 date=1172760572]
อ้อ กรณีนี้ ไม่ทราบครับ แฮะๆ

ไม่แน่ใจอ่ะครับพี่ แต่ดูจาก whois, ได้ Registra เป็น
DSTR Acquisition PA I, LLC d/b/a Domainbank.com
คืออยากได้โดเมนนี้มาเข้า port อ่ะครับ จะเมล์ไปถามก็เสียวมันจะยึดครองแล้วเรียกโหด
แต่จากวันที่ที่ได้
Last Updated On:01-Aug-2006 10:57:03 UTC (หมายความว่าหลัง ครั้งสุดท้ายที่ update)
แสดงว่า ณ วันนี้ มันควรที่จะต้องหลุดแล้ว แต่ ผม งง ว่าทำไม

แล้วถ้าเป็นของ networksolutions หลัง expire แล้วเมื่อพ้นระยะ 45 วัน มันจะไม่ปล่อยหรอครับ ???

มีกรณีตัวอย่างเรื่องโดเมน มาเล่าสู่กันฟังครับ

อันแรกเป็นโดเมน .com เจ้าของเป็นหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง
มีการเปลี่ยนแปลงผู้ดูแลเว็บ ทำให้ไม่ได้ต่ออายุภายใน 45 วันตามที่ onlinenic แจ้งไว้
จากนั้นผู้ดูแลเว็บคนใหม่ก็ติดต่อมา เพื่อจะขอต่ออายุ แต่ว่าต่อไม่ได้แล้ว
ผมจึงแนะนำว่าให้จดเป็น .org แทน ลูกค้าก็ตกลง

อยู่มาวันนึงลุกค้าโทรมาบอกว่า มีคนส่งอีเมลมาแจ้งว่าโดเมน .com นั้นกำลังจะว่างแล้วนะ
ถ้าสนใจจะจด ให้ติดต่อกลับไป ผมบอก ไม่ต้องติดต่อ ไม่ต้องเช็คโดเมน ไม่ต้องทำอะไรเลย
ปล่อยผ่านไปประมาณ 90 วัน ตอนนี้โดเมนั้นว่างแล้ว สามาถจดใหม่ได้แค่ $6.69

เรื่องที่สอง เป็นโดเมน .com ลุกค้าปล่อยหลุดไปนานมาก เกิน 90 แล้ว เพิ่งจะติดต่อมาขอต่ออายุ
ผมดันลืมเช็คก่อนว่าหมดเมื่อไหร่ ต่อายุได้หรือป่าว ลูกค้าโอนเงินมาเรียบร้อย
ปรากฎว่าต่อไม่ได้ โดเมนก็ยังไม่ว่าง แต่ว่าเช็คแล้วพบว่าโดเมน มันหมดเกิน 90 วันแล้วนี่
ติดต่อไปที่ onlinenic เขาบอกว่า onlinenic ได้ต่ออายุอัตโนมัติ อีก 1 ปี แต่ว่าชี้ DNS ไปที่ onlinenic
ถ้าต้องการคืน ก็จะคืนให้ โดยเสียค่าต่ออายุตามปกติ ก็ได้คืนมา

เรื่องที่สามเป็นโดเมนที่หมดอายุแล้ว ลูกค้าได้ทำการต่ออายุเองผ่าน Template 3 ( Pantipdomain.com)
ดูประวัติแล้วมีการต่ออายุถูกต้อง สมบูรณ์
แต่… ข้อมูลไปไม่ถึง onlinenic ครับ
ผ่านเลยไป จนลูกค้าเข้า Web ตัวเองไม่ได้ จึงติดต่อมาโวยวาย
ผมติดต่อไปทาง onlinenic ปรากฎว่าโดเมนอยู่ใน Redamption Period
ถ้าจะต่ออายุ Onlinenic จะหักเงินจาก Account ผม $120

ผมไม่ยอมครับ กรณีนี้ onlinenic ต้องรับผิดชอบ
ผมให้ password ให้เขา login เข้ามาดูเลยว่ามีการต่ออายุตั้งนานแล้ว
การที่ onlinenic ไม่ได้รับข้อมูลถือเป็นความผิดพลาด ของระบบ onlinenic เอง
เพราะ Template นั้นก้เป็นของ Onlinenic
เจรากันอยู่นาน สุดท้ายก็ยอมรับผิดชอบให้

ยังมีอีกเยอะครับ เรื่องโดเมน

กรณีของ eTrader อาจจะถูกอมไว้ก็ได้ครับ ตามกฎแล้วเขาต้องปล่อยว่างตั้งแต่ประมาณ 90 วันแล้วนะครับ
นี่ผ่านมานานมาก ถ้าเป็นเจ้าของเดิม น่าจะลองติดต่อไปดูดีกว่าครับ

แล้วพี่ติดต่อกับ onlinenic ว่าอย่างไรครับ มีตัวอย่างไหม?
ผมไม่ได้เป็นเจ้าของโดเมนนั้น แต่ผมต้องการจะได้มาเข้า port ผมได้เฝ้ามาก่อนหมดอายุ 3 เดือน พอหมดอายุ ผมก็ตามตลอด แต่นี่มันน่าเกลียดเกินไป registra จะอมอย่างไรผมไม่ค่อยเข้าใจ เพราะ ไม่มีการ update ใหม่เลย หมายความว่า registra ไม่ได้ทำการลบออกจากระบบ? และ ไม่ได้ต่ออายุเอง? ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ผมควรติดต่อไป onlinenic หรือ internic อย่างไรดีครับ (ผมคิดจะแจ้งไปแต่ก็กลัวพอมีเรื่องร้องเรียนแล้ว registra จะถือโอกาสนี้เข้าครองครอง เพราะมีคนสนใจ) ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อย หรือ pm เมล์ตัวอย่างให้หน่อยซิครับ