กรณีที่ domain name หมดอายุ ต้องรออีกกี่วันถึงจะว่างให้คนอื่นจด domain name นั้น

ขอถามเป็นความรู้หน่อยสิคะ ทำไมจึงมีคนไทยใช้บริการ onlinenic มากเหลือเกิน ทั้งๆ ที่ service มีปัญหาเยอะจริง ทำไมเหรอคะ

ถูกครับ

[quote author=iCeZ link=topic=5662.msg51011#msg51011 date=1172860281]
ถูกครับ

แต่ปัญหาเยอะเนี่ยนะคะ

โดย ส่วนตัวคิดว่า ปัญหาขนาดนี้ ผมรับได้ครับ
อาจจะเพราะผมมีโดเมนถือครองอยู่น้อยด้วย

ส่วนใหญ่จะต่ออายุก็ทำล่วงหน้า ก่อนหลายวันอยู่แล้ว
นอกจากจะจดใหม่ แต่ด้วยความโชคดีมั้งครับ
ยังไม่เคยเจอมีปัญหาตอนจดซักที

Onlinenic จะมี Web template สำเร็จรูปให้เลยครับ
ตัวอย่างอย่าง Pantipdomain ทั้งเว็บเป็น Template ของเขาเกือบทั้งดุ้น เอามาใส่ ภาษาไทย
คือมันสะดวกตรงที่ ไม่ต้องเอา API มาใช้ มันเสียเวลาน่ะครับ

อีกอย่างก็ถูกดีครับ
ปัญหาก็มีบ้าง พอยอมรับได้

กรณีที่ไม่ได้เป็นเจ้าของเดิม คงยากครับ
ในกรณีของผมผมเป็น Reseller เขาจึงเปิดโอกาสให้มั้งครับ
จริง ๆ ผมมองว่ามันน่าจะเป็นที่ความผิดพลาดของระบบเขามากกว่า ที่ไม่ยอมปล่อยว่าง แต่ก็อ้างกันไป

ถ้าจะให้แนะนำควรฟ้องไปที่ ICANN ครับ เพราะลักษณะนี้น่าจะผิดกฎของ ICANN
แต่ก็อย่างที่คุณว่าแหละ ถ้าเป็นเรื่องเป้นราวขึ้นมา โอกาสที่คุณจะได้คงมีน้อยครับ
ไม่รู้ว่าฝรั่งจะเหมือนคนไทยหรือป่าวไม่รู้นะ คงต้องลองเสี่ยงดู

ตัวอย่างผมไม่มีนะครับ เพราะผมเปิด Ticket ไป พอปิดแล้วก้หายไปแล้วครับ
ลองปรึกษาคุณ CAT ดูสิครับ เห็นรับแปลเอกสารด้วย