Domain ผม โดน Black List เข้าแล้วล่ะครับ ทำไงดี

สืบเนื่องจาก ผมมีเวปอยู่เวปนึง แล้วทีนี้ อยู่ๆเจ้าของโฮส ก็ปิดบริษัทไปเฉยๆเลย ทั้งๆที่จ่ายเงินของปีใหม่ไปได้แค่ 4 เดือนเองครับ
ด้วยความที่ก่อนหน้านั้น ผมได้ back up ข้อมูลเฉพาะในส่วนสมาชิกเก็บไว้

จนมาวันนี้ ผมได้เปิดเวปขึ้นมาใหม่ โดยเปลี่ยน domain จาก .com เป็น .biz
แต่ไม่สามารถจะส่งข่าวถึงสมาชิกเก่าๆ ได้ ซึ่ง ณ วันที่เวปโดนผิด ผมมีสมาชิกที่ลงทะเบียนอยู่ ประมาณ 50000 คน ครับ
ไม่ได้อ่านผิดนะครับ 5 หมื่นคน จริงๆ

ผม back up ข้อมูลก่อนหน้านี้ไม่ได้ประมาน 46000 คน
เมื่อวานผมพยายาม จะส่ง mail หาสมาชิกเก่าๆ ผ่านทาง โดเมนของเวปใหม่ เพื่อแจ้ง url เวปใหม่
ปรากฏว่า Domain โดน Black List เข้าเลยล่ะครับ สงสัยเพราะ ผมส่ง Email ออกไปมากจนเกินไป ในเวลา ติดต่อกัน
เพราะผมไม่ได้ตั้งเวลาว่า ให้ส่งเมล ทุกกี่นาทีไว้ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงกาล (ผมมือใหม่จริงๆครับ ที่ดันทำเวปละมีคนมาเล่นเยอะ)

(แต่ Domain เก่าผมก็เคนส่ง ทีเดียว 40000 - 50000 คน ก็ปกติไม่มีปัญหาเลยครับ เวปเก่าผมใช้ PhpNuke ครับ)

หลายคนอาจจะสงสัยว่า มือใหม่อย่างผมทำไม สมาชิกเวปเยอะจัง พอดีผมทำเวปของ ศิลปิินวงนึง ล่ะครับ เลยมีแฟนคลับเข้ามาสมัครเยอะมาก

ย้ำนะครับว่า โดน Black list เฉพาะ โดเมน คือ เมลจากโดเมนผม ส่งออกไปไหนไม่ได้เลยครับ
เพราะ Host ใหม่นี้ ผมเช่าทีเดียว 3 เวปเลย อีก 2 เวปใช้งานได้ปกติครับ

[b]อยากจะถามว่า

1. โดนเมน โดน แบลกลิส อย่างนี้ควรทำอย่างไรดีครับ ให้เมลผมกลับมาส่งได้ตามปกติ หรือว่าผมต้องติดต่อเจ้าของโฮส [/b](ซึ่งไม่ค่อยสนใจลูกค้าเลยครับ เมลไป 3 รอบแล้ว ไม่ตอบกลับเลย ตั้งแต่เมื่อคืน วันนี้โทรไป เบอร์ Hot line 2 ครั้ง ไม่รับสาย ไม่ติดต่อกลับ , เมื่ออาทิตย์ก่อน mail ไปสอบถามเรื่อง phpmyadmin ก็ไม่ตอบกลับ จนผมต้องมานั่งตั้งกระทู้ถามในเวปนี้ล่ะครับ ถึงได้รับคำตอบ)

2. ถ้าหากเมลผมกลับมาใช้ได้ตามปกติแล้ว ถ้ามีความจำเป็นต้องส่ง mail ถึงสมาชิกเยอะขนาดนั้น ผมควรทำอย่างไรดีครับ อย่างเช่น การส่งเมลออกไปมากขนาดนั้น ควรส่งเมลออกไป นาทีนึง อย่างมากสุดไม่ควรเกินกี่ email ครับ (พอดีผมเอาโปรแกรม ตั้งเวลามาช่วยส่งครับ)

และขอสอบถามนอกเรื่องอีกสักข้อครับ
[b]
คือ โอสที่ผมเช่าอยู่เนี่ย ส่งเมลเป็นภาษาไทย จาก squirrelmail ออกไปไม่ได้เลยครับ กลายเป็น รองเ ไปหมดเลย อ่านก็ไม่ได้ เป็นอักขระมั่วๆ ไปหมด ทำอย่างไรดีครับ สอบถามไป ก็ไม่มีการตอบกลับอะไรทั้งสิ้น

การติด list นั้น อาจจะต้องดูครับ

ตอนนี้ผมยังติดต่อกับเจ้าของ Host ไม่ได้เลยครับ

ผมเอา Domain ไปเช็คกับ www.dnsstuff.com มันแจ่้งว่า Blacklist ครับ เพราะเกิดจากการ SPAM MAIL

อย่างนี้ต้องติดต่อที่ส่วนไหนครับ

เพราะ ip server เดียวกันของผม แต่เป็น Domain อื่นยังคงใช้งานได้ตามปกติเลยครับ แบบนี้ถ้าจะเกิดการ Block จาก Host ของผมเองใช่มั้ยครับ

งั้นขอถามต่อเลยครับ

ผม ได้เข้าไปอ่าน how2mail.php ในส่วนของ ข้อแนะนำในการทำการตลาดผ่านทางอีเมล์ แล้วมีข้อแนะนำว่า

1. ควรใช้ Mail Server (SMTP: เซิร์ฟเวอร์จดหมายขาออก) ของผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตของคุณ (เช่น True, TOT, CxLoxinfo ฯลฯ) แทนการให้ SMTP: ของผู้ให้บริการโฮสต์ติ้ง

ผมจึงเปลี่ยน SMTP ของผมเป็น ipstar.tot.co.th (ผมใช่ internet ของ TOT ครับ) แล้วส่ง mail ออกด้วย @domain เดิม ปรากฎว่าจดหมายส่งออกได้ครับ (ทดลองส่งออกเข้า mail ของตัวเองที่ hotmail.com)

อย่างนี้สงสัยน่าจะเป็น จากต้นทางส่ง mail ซะมากกว่า ใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าผมส่ง mail ทีละเป็นหมื่นเป็น พัน แบบนี้แล้ว SMTP ของ TOT จะไม่มีปัญหาหรอครับ

งง อยู่เหมือนกันครับ เพราะผมก็ไม่ได้สมัคร email ของ TOT ไว้เลย เพียงแค่ใช้ adsl ของเค้าเท่านั้นเอง

ทีนี้ผมก็คงต้องรีบติดต่อทาง Host เพื่อจัดการเรื่อง การส่งเมลของผมโดยด่วนเลย เพราะตอบกลับไม่ได้เลย

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ

การส่ง mail ออกเยอะขาดนัี้ ผมใช้โปรแกรมช่วยในการส่งออกครับ

ขอบคุณครับ

คุณส่งเมล์เยอะขนาดทีละ 4-5 หมื่นแบบนี้ เข้าข่าย SPAM ครับ จึงถูก Blacklist … ยังถือว่าโชคดีที่ถูก Blacklist เพียงแค่โดเมนเดียว ไม่ถูก Blacklist ทั้ง IP ไม่งั้นลูกค้าอื่นๆ ที่ใช้ IP ร่วมกับคุณก็คงจะต้องพลอยเดือดร้อนตามคุณไปด้วย

การส่งอีเมล์ครั้งละจำนวนมากๆ ทำให้ Mail Server ทำงานหนัก กรุณอ่าน เงื่อนไขการใช้บริการ ของผู้ให้บริการ ด้วยนะครับ ทางที่ดีคุณควรจะย้ายเว็บไปอยู่กับผู้ให้บริการ ที่เขาอนุญาตให้ส่ง SPAM ได้ หรือ ไม่ก็ต้องลงทุนตั้ง Server เองไปเลย แต่ก็คงไม่สามารถแก้ไขการถูก Blacklist ได้

ที่โฮสต์ผมจะระบุไว้ชัดเจนในเงื่อนไขการใช้บริการเลย ว่าห้ามมิให้มีการใช้โปรแกรมส่งเมล์ เพราะที่ผ่านมาโปรแกรมพวกนี้ ก่อปัญหาทำให้ IP ถูก Blacklist และทำให้ Mail Server ทำงานหนัก

คุณควรระบุชื่อผู้ให้บริการ พร้อมชื่อโดเมน ของคุณด้วยนะครับ เพื่อที่ทาง MOD จะได้ย้ายเข้า หมวดไกล่เกลี่ยฯ

ตอนนี้เท่าที่อ่านข้อมูลที่คุณ post ไว้ ผมคิดว่า คุณอาจจะใช้บริการของผมอยู่ก็ได้ ถ้าใช่ ผมขอตอบคำถามของคุณดังนี้

1. ซึ่งไม่ค่อยสนใจลูกค้าเลยครับ เมลไป 3 รอบแล้ว ไม่ตอบกลับเลย ตั้งแต่เมื่อคืน
    คุณเมล์ไปที่อีเมล์ไหนครับ ในเว็บผมแจ้งไว้ชัดเจนแล้วว่า กรณีมีปัญหานอกเวลาทำการ กรุณาแจ้งไว้ในระบบ HelpDesk ทางทีมงานจะเข้าไปตอบคำถามให้ก่อนเป็นอันดับแรก

2. วันนี้โทรไป เบอร์ Hot line 2 ครั้ง ไม่รับสาย ไม่ติดต่อกลับ
    เราเปิดทำการ จันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30 น. - 17.30 น. ครับ

3. เมื่ออาทิตย์ก่อน mail ไปสอบถามเรื่อง phpmyadmin ก็ไม่ตอบกลับ
    กรุณาอ่านคำตอบในข้อ 1 ครับ

สำหรับปัญหาการถูก Blacklist จาก Server ปลายทาง ทางผมคงไม่สามารถจัดการอะไรให้ได้ เพราะคุณส่งอีเมล์ที่เข้าข่าย SPAM
แต่ยืนยันได้ว่า Mail Server ต้นทาง ไม่ได้ทำการ Blacklist โดเมนของคุณแต่อย่างใดครับ

ต้องขอบคุณพี่ siamwebhost ด้วยนะครับ

พอดีผมใช้ ของที่อื่นน่ะครับ ไม่ได้ใช้ของพี่ แต่เข้าไปอ่าน ของพี่มาครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด

ผมแค่สงสัยว่า ทำไมเวปเก่าผมถึงส่งออกได้ เท่านั้นเองครับ

หรือเป็นเพราะใช้ php nuke ก็ไม่รู้

ขอบคุณครับ

สรุปก็คือ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม ถ้าส่งเยอะขนาดนี้ โอกาส spam มีสูงมากเลยใช่มั้ยครับ

ไม่โดน Block ต้นทาง ก็ต้องปลายทาง

กระจ่างแล้วล่ะครับ

สงสัยผมต้อง ตั้งเวลาแล้ว ทะยอยๆ ส่งไปวันละนิดๆ แล้วล่ะครับ

(ถ้า ทะยอยๆ ส่ง วันนึง 1000 - 2000 mail มันจะยังหนักมั้ยครับ คือตั้งเวลาในการส่งเอา ทุกๆ นาที อะไรแบบนี้

หรือถ้าพี่ๆคนไหน มีความเห็นอื่นๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ผมไม่ได้ส่ง mail ไปขายของอ่าครับ แค่ส่งหาสมาชิกเก่าๆ ซึ่งมากเหลือเกิน ซึ่งเค้ามาทิ้งคอมเม้นไว้ใน hi5 ผม จนบางที ตอบได้ไม่หมดเลยล่ะครับ เลยต้องใ้ช่ธีส่งเมล เอา

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ น้อง nutrjay ที่กรุณาบอกให้ทราบ ทีแรก พี่ก็ไม่สบายใจมากเลยครับ เพราะหน้า how2mail.php ข้อ 9 ที่น้องพูดถึง มัีนตรงกับเว็บของพี่พอดี :slight_smile:

ถ้าไม่ใช่โฮสต์พี่ ก็อาจจะเป็นไปได้ครับโดเมนของน้อง อาจจะถูก Block โดย Mail Server ต้นทาง ลองเข้าไปทดสอบสถานะของอีเมล์ได้ที่ url นี้นะครับ
http://www.logicalpackets.com/EmailDossier/emailhelo.asp

ขอทราบ isp ที่ hosting เขาวางเครื่องอยู่ได้ไหมคะ
แต่ละ isp เขาก็มี detect outgoing mail แตกต่างกัน
อาจจะเจอตั้งแต่ตรงนี้เลยก็ได้

ผมไปทดสอบ สถานะมาแล้วล่ะครับ แต่ดูค่าไม่เป็นครับ

ไม่ทราบว่าดูยังไงหรอครับ

รบกวนถาม อีกนิดนะครับ

ถ้าผมทะยอยๆส่ง วันละ 2-3000 ฉบับ โดยการ ตั้งเวลาแล้ว ทะยอยๆส่ง

โอกาสเสี่ยงจะยังสูงมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ไปเช็คมาให้แล้วนะครับ

ISP ที่เราเลือกใช้นั้นคือที่ CS Loxinfo ที่มีการเชื่อมต่อสัญญาณในประเทศ (Domestic link) สูงถึง 2.5 Gbps และ สัญญาณออกนอกประเทศ (International link) 480 Mbps (ไม่มีปัญหาในการเรียกดูเว็บไซต์ของท่านจากในประเทศ และต่างประเทศแน่นอน) 

ขอบคุณครับ

cs lox เขาเข้มงวด ตั้งแต่การส่งเมลออกจากระบบแล้วค่ะ
เคยคุยกับเจ้าหน้าที่ เขาบอกว่า การส่งเมลสแปม (เขาไม่เห็นเนื้อความ รู้แต่ปริมาณเท่านั้น)
ออกไปจำนวนมาก ทำให้เขาสิ้นเปลืองค่า bandwidth มาก
ดังนั้น เขาจึงทำการ blacklist เองเลย ลองติดต่อ cs lox แล้วไล่ เคลียร์ blacklist ตามลำดับขั้นดูนะคะ

ส่วนตอนนี้ถ้าต้องส่ง ควรไปใช้บริการที่ถูกต้องพวก email marketing ของฝรั่งค่ะ ลองดู

ลองใช้ email marketing ของฝรั่ง นี่หมายถึง

ไปใช้ smtp ของเค้าหรอครับ หรือไปซื้อบริการของเค้าครับ

แต่ถึงอย่างไร ถ้าส่งออกไปในปริมาณที่เยอะมากๆ ก็คงมีหวังโดน Hotmail บลอก แน่ๆ เลยใช่มั้ยครับผมว่า

ทางที่ดี ผมคงตั้งเวลาส่งออกไป วันละนิดๆ ท่าจะ work กว่าครับ ไม่งั้นแก้ที่ ต้นทาง แล้วไปเจอปลายทาง Block ท่าจะแย่ว่าเยอะเลยครับ

แล้วถ้าใช้ STMP ของผู้ให้บริการ internet ของผมเองล่ะครับ แต่ทะยอยๆส่ง จะมีผลอะไรมั้ยครับ

ขอขอบคุณครับ

การทะยอยส่ง ก็ต้องเป็นไปตามกฏของ isp จำไม่ได้แล้วว่า เขาบอกว่า กี่เมลต่อนาทีค่ะ
ของฝรั่งหมายถึง พวกที่เขาขาย solution ส่ง bulk email ค่ะ หลายเงินเหมือนกัน
แต่เขาส่งจากหลายเครื่อง เขามีระบบที่ทำอย่างถูกต้องน่ะค่ะ ก่อนส่งต้องกรอกอะไรเยอะเหมือนกัน

เข้าใจแล้วครับผม

ขอบคุณมากๆครับ

งั้นขอถามต่อเลยครับ

ผม ได้เข้าไปอ่าน how2mail.php ในส่วนของ ข้อแนะนำในการทำการตลาดผ่านทางอีเมล์ แล้วมีข้อแนะนำว่า

1. ควรใช้ Mail Server (SMTP: เซิร์ฟเวอร์จดหมายขาออก) ของผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตของคุณ (เช่น True, TOT, CxLoxinfo ฯลฯ) แทนการให้ SMTP: ของผู้ให้บริการโฮสต์ติ้ง

ผมจึงเปลี่ยน SMTP ของผมเป็น ipstar.tot.co.th (ผมใช่ internet ของ TOT ครับ) แล้วส่ง mail ออกด้วย @domain เดิม ปรากฎว่าจดหมายส่งออกได้ครับ (ทดลองส่งออกเข้า mail ของตัวเองที่ hotmail.com)

ทำแบบนี้ domain ของคุณเข้าข่าย Spam mail 100% ครับ เหมือน email marketting ทั่วไป
แนะนำให้ส่งจาก host ที่เช่า เพราะมันมีความน่าเชื่อถือ ตัวตนมีอยุ่จริง จะสามารถส่งเข้าได้เกือบทั้งหมด และไม่โดน black list

แต่ต้องทยอยส่งน้อยๆ งั้นจะมีปัญหา ควรส่งแบบ 1:1 แบบ script ใน smf (การส่งเมลล์ที่มีผู้รับมากๆ โดนมองว่าเป็น spam แน่นอน)

Hosting ส่วนใหญ่ จะแนะนำให้ลูกค้าใช้ smtp ของ ISP ที่ใช้งานอยู่ ส่งเมลล์ออกแทน เนื่องจาก ลดภาระของ server ครับ

เอาครับ หากจำเป็นต้องส่งจริงๆ ลองหาโปรแกรมดีดี ที่มีคุณภาพ มาใช้ส่งดูครับ
จริงๆ ไม่ผิดเลยหากส่งภายใต้ smtp ของเรา

ส่วนใหญ่ ปลายทางจะเช็คคือ
sender มีอยู่จริง มีความน่าเชื่อถือ ไหม
โดเมนของ sender มีอยู่จริงไหม นานเพียงใด ประวัติเป็นอย่างไร
ส่วนสำคัญหลักเลย ที่โปรแกรมที่เขียนดีดี ขึ้นมาเฉพาะต่างจาก php ที่เราเขียนส่งคือ Header Mail ครับสำคัญมาก
ที่จะมองเป็น spam mail ไหม มั่วไหม มาจากแหล่งอ้างอิงไม่ได้ไหม

และก็ส่วนอีกส่วนนึง คือการประกาศ meta ให้ ผู้รับรู้จัก

และก็ … ความถี่ในการส่ง จำนวนต่อวัน
ความถี่น่าจะ ไม่เกิน 15 ฉบับต่อนาทีครับ เว้นทุกๆ 30 วินาทีเพื่อให้คิวเมล์เดินทาง

อีกส่วนนึงคือ เอกสารอ้างอิง หรือ Body Mail เป็นอย่างไร ถูกต้องไหม เป็นต้นครับ

จริงๆ การส่งเมล์แบบนี้ไม่เป็นผลดี กับ ผู้ให้บริการเลยครับ มีโอกาสก่อให้เกิด list สูงมาก
เดี่ยวนี้มีพวก list จะถอดต้องเสียเงินอีกด้วยครับ ซึ่ง list พวกนี้ผู้ให้บริการเว็บเมล์ใช้อ้างอิงตรวจสอบว่าเรา spam ด้วยหรือไม่ใช่กัน

ฉนั้น…
ผมแนะนำว่าให้สมัครสมาชิก hotmail หรือ gmail
แล้วใช้โปรแกรม ส่งผ่าน smtp ออกไปยังพวกนี้ครับ หากเข้า SSL รวมถึง ตั้งค่าให้ถูกต้อง +delay time ก็เป็นอีกทางออกที่ดีมากครับ

โชคดีอีกรอบครับ

ขอบคุณครับคุณ mean

ผมก็คิดว่าผมไม่ผิดนะครับ เพราะก่อนหน้านี้ เวปเก่าผมใช้ php nuke ผมก็ส่ง จดหมายหาสมาชิกทั้งหมดมาตลอด 3 ปีเลย
ตั้งแต่สมาชิกไม่กี่พันคน จนถึงหลังหมื่นครับ ก็ไม่มีปัญหา แต่ใช้เวลาในการส่งค่อนข้างยาวนานมาก (คาดว่า เค้าต้องทะยอยๆส่งออกไป ทีละนิดๆ แน่เลยครับ)

แต่มาสงสัยตรงการใช้โปรแกรม smtp ส่งนี่ล่ะครับ ถ้าโดน isp ของ host block ไว้

ผมใช้ smtp ของ isp ผู้ให้บริการของผมเองส่ง มันจะมีปัญหาอะไรมั้ย ถ้าผมทะยอยๆส่ง นาทีละ 10 mail อะไรแบบนี้ครับ?

ว่าแต่การส่งโดยใช้ hotmail หรือ gmail หมายถึงให้ผมใช้ smtp ของผมเองใช่มั้ยครับ เพื่อที่ email ปลายทาง จะได้เห็นว่าเป็น mail ที่มาจาก hotmail

หรือหากผมเข้าใจอะไรผิดไป ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ