Domain ผม โดน Black List เข้าแล้วล่ะครับ ทำไงดี

น้อง nutrjay ไม่ผิดหรอกครับ หากการส่งอีเมล์ดังกล่าวส่งออกไปถึงสมาชิก ที่ตั้งใจสมัครบอกรับจดหมายข่าวของเราเอาไว้ แต่ปัญหาก็คือ ทางโฮสต์ หรือ ทาง ISP คงจะต้องมองว่าเป็น SPAM แน่นอนเพราะปริมาณการส่งเยอะมาก ทางโฮสต์เองก็คงจะรับไม่ไหว เพราะ Mail Server ต้องทำงานหนัก มีผลกระทบกับผู้ใช้บริการรายอื่นๆ

อีกประการหนึ่งก็คือ ปัจจุบันนี้มีเว็บไซต์ต่างประเทศทำตัวเป็นผู้ควบคุมการรับส่ง SPAM ยกตัวอย่างเช่น spamcop เป็นต้น เว็บพวกนี้หากเขาได้รับแจ้งว่ามีใครส่ง SPAM ออกไป เขาก็จะทำการขึ้นบัญชี Blacklist ชื่อโดเมน หรือ IP ที่ SPAM ทันที … บางรายหนักข้อมากถึงขนาดไม่ยอมปลดรายชื่อโดเมนหรือ IP ออกจาก Blacklist หากไม่จ่ายเงินให้เขา

ดังนั้นบางทีเราอาจคิดว่าเราไม่ผิด แต่การส่งอีเมล์จำนวนมากมีผลกระทบหลายอย่าง ผุ้ให้บริการโฮสต์เอง ไหนจะต้องมีปัญหากับระบบ Mail Server ที่ต้องทำงานหนักแล้ว ยังต้องเสียงกับการถูก Blacklist IP อีกด้วย (บางกรณีหนักถึงขั้นถูก ISP ฺBlock PORT 25 ไปเลย ก็มี)

ถูกต้องครับ ผมถึงบอกว่า ไม่ลองประกาศหน้าเว็บซึ่งก็เข้าใจเช่นกันว่า เว็บโดเมนก่าเข้าไม่ได้
ฉนั้น แนะนำว่าไม่ลองส่งผ่านพวก hotmail gmail แทนหละครับ

ส่วนการส่งผ่าน ISP อย่าไงๆ ก็ไม่ถึงครับหมายถึงว่า
1 ไม่มี sender นั้นๆ อยู่จริงในโดเมนหรือ ISP นั้นๆ
2. ในเมื่ออ้างอิงไม่ได้ก็ตกถัง ไปครับ ก็เท่ากับที่ส่งไป เป็นขยะ หรือทาง hotmail gmail ก็ไม่รับเลย

ลองหาทาออกดูครับ
เพราะลองมองว่า หากส่งง่ายๆ ผ่าน ISP เน็ตที่เราใช้อยู่ งั้นใครๆ ก็ส่งไปรบกวนคนอื่นได้ง่ายๆ ฉนั้นเดี่ยวนี้จึงมีความเข้มงวดมากขึ้น นั้นเองครับ

แต่สำหรับผมเอง ส่งเยอะขนาดนี้ก็แนะนำอย่างพี่ siamwebhost หรือพี่เอกแนะนำหละครับ

ส่วนผมคงแนะนำเท่านี่เช่นกัน ลองดูและกันครับ หากเจอทางออกที่ดีกว่าลองมาแชร์กัน

นั่นสิครับ ปัญหา เพราะผมเองไม่อยากรบกวนทั้ง host ที่เช่าอยู่

และทำให้เค้าเดือดร้อนไปด้วย

แต่เวปเก่าผม ดันจดโดเมน โดยเค้า พาสก็เก็บไว้ที่เค้า

แล้วปิดบริษัทหายไป

เศร้าเลย!!!

ลืมบอกไปครับ ผมไปใช้ smtp ของ isp internet ผม มันดันส่งออกไป hotmail ได้นี่สิครับ

งง เลย

ตอนนี้ถอดใจแล้วครับ ไม่อยากสร้างปัญหาให้มากกว่าเดิม

อาจจะต้องเขียน สคริปให้ส่งเมลทีละนิดๆ แทนแล้วล่ะครับ อย่างน้องก็ safety กว่าเยอะ

ถ้ามีสมาชิกเยอะๆแบบนี้ mailing list น่าจะช่วยได้นะครับ

กรณีโดเมนติดต่อทางผู้ให้บริการไม่ได้
แนะนำให้ดำเนินการ ตรวจสอบ registrar ที่จดทะเบียนและติดต่อไปโดยตรงครับ
โดยแจ้งว่าติดต่อทางผู้ให้บริการไม่ได้ ทั้งนี้อีเมล์เจ้าของ โดเมนหรือข้อมูลประวัติหากเป็นของเราก็ทำง่ายขึ้นครับ

เป็นเค้าหมดเลยล่ะครับ

เพราะผมดันไปเช่าและให้เค้าจดทะเบียนโดเมนให้ด้วย (สมัยก่อนยังโง่ๆอยู่้เลยผม เพิ่งมาฉลาดได้เมื่อไม่นานมานี้ หลังเวปหายไปแล้ว)

ผมไป search ดู มีหลายคนเลยล่ะครับ ที่โดนบริษัทที่ผมเคยเช่า ทำแบบนี้ คือทุก Host ที่เช่ากับเค้า หายไปพร้อมบริษัท แถมติดต่อไม่ได้

น่าเศร้า

ส่วนเรื่อง email ผมติดต่อไปยัง Host แล้วล่ะครับ

ได้รับคำตอบคือ ให้ทะยอยๆ ส่งออกไปครับผม

ถ้ามันมีโอกาส SPAM ระบบของทาง Host จะมีการกรองให้ก่อนเลย ชั้นนึงครับ

ขอบคุณครับ