ระบบ DNS และการแก้ปัญหา Domain Name [by KKE]

ลายๆคนคงคุ้นเคยกับ Domain กันแล้ว หากใครยังไม่ทราบก็ไปอ่านที่นี่ก่อน http://www.1bahtdomain.com/support/entry/5/

มื่อจดโดเมนแล้ว การใช้งานโดเมนก็จะต้องมีการกำหนด DNS ให้กับโดเมนนั้นๆเสมอ เพื่อว่าเวลาเรียกใช้งานโดเมนระบบจะไปถามหาค่า ip จาก dns ที่กำหนดไว้นั่นเอง

ตัวอย่าง
mydomain.com กำหนดค่า dns เป็น ns1.myhosting.com ns2.myhosting.com

แล้ว ns1.myhosting.com มาได้อย่างไร แล้วเราจะใช้ ns1.mydomain.com แทนได้หรือไม่ ?
การที่จะเอา ns1.domain.com มากำหนดให้กับโดเมนใดๆได้นั้น เราจะต้องทำการ register dns นั้นกับทาง registrar เสียก่อน
โดยเราจดโดเมนกับที่ใหนก็ต้องไป register กับที่นั้น
ระบบโดเมนบางที่ลูกค้าอาจไม่สามารถทำการ register dns ได้เองต้องแจ้งให้ผู้บริการทำให้ ดังนั้นหากท่านต้องการใช้ ns1.yourdomain.com ให้สอบถามผู้ให้บริการของท่านก่อนที่จะจดโดเมน yourdomain.com ว่าสามารถ register dns ได้เองหรือไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอย่างไร (ปกติไม่มีค่าใช่จ่ายเพิ่มเติม) หรือหากทำเองไม่ได้ทางผู้ให้บริการทำให้ได้หรือไม่มีค่าใช้จ่ายหรือไม่

าร register dns เป็นการทำให้ชื่อ ns ดังกล่าว (เช่น ns1.mydomain.com) มี ip อยู่ในระบบ NS Whois
จะทำให้ระบบ DNS ทราบว่า ns1/ns2 นั้นมี IP อะไรโดยที่ไม่ต้องไปถามจาก dns server ของโดเมนนั้นๆ

ตัวอย่างการ Register DNS ที่ registrar
ns1.mydomain.com = 12.34.56.78
ns2.mydomain.com = 12.34.56.79 (หรืออาจจะเป็น ip เดียวกับ ns1 ก็ได้หากมี dns เครื่องเดียวและ ip เดียว)
โดยที่ 12.34.56.78-79 คือ IP ของ DNS server ที่เก็บ dns record ของโดเมนต่างๆที่กำหนดใช้งาน ns1/ns2.mydomain.com นั่นเอง

มื่อเราทำการ register DNS เป็นที่เรียบร้อยแล้วเราก็สามารถนำ ns1/ns2.mydomain.com มากำหนดให้กับโดเมนต่างๆได้ รวมถึงโดเมนตนเอง (mydomain.com) ได้ด้วย

ทำการตั้งค่า dns ให้กับโดเมน mydomain.com
mydomain.com dns1=ns1.mydomain.com
mydomain.com dns2=ns2.mydomain.com
หากเรายังไม่ได้ทำการ register dns ก็จะไม่สามารถกำหนดค่าได้ ระบบจะแจ้ง error

สุดท้ายเมื่อกำหนดค่าต่างๆครบถ้วน server 12.34.56.78 ที่ใช้กำหนดเป็น dns server ก็จะต้องมี dns service เปิดอยู่พร้อม dns record ของโดเมนต่างๆเช่น mydomain.com

ตัวอย่าง dns record ของ mydomain.com (bind9 บน linux)

$TTL 14400
@

ขอบคุณครับ
และแจ้งได้ชัดเจนมากๆเรื่อง ลิขสิทธิ์

ขอบคุณครับ +1

ตอบได้ทุกปัญหาเลยครับ

ns1.mydomain.com.

[quote author=Freedomlover link=topic=17440.msg163980#msg163980 date=1234241578]
ns1.mydomain.com.

ขอบคุณมากครับ

โอ้ววววลิขสิทธิ์แพงนะเนี่ย lol

ลิขสิทธิ์เป็นของท่านถูกต้องแล้วครับ ชัดเจนมาก +1 สำหรับความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

ปกติก็พอรู้เรื่องบ้าง แต่ได้อ่านเพิ่มเติม ก็เข้าใจแจ่มแจ้ง

กะลังหาเรื่องนี้อยู่พอดี

ขอบคุงครับๆ

^^

ช่วยเขียนเรื่องการเซ็ทซับโดเมนต่าง server แบบละเอียดยิบหน่อยสิครับ อยากรู้อ่ะ ขอบคุณล่วงหน้า(ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ) :ph34r:
หรือถ้ามีคนเขียนไว้แล้วช่วย แนะนำ kw ที่ใช้เสริชหน่อยนะครับ

มา +1

มา +1 เช่นกันครับผม

เป็นบทความที่ดีครับ ตอบได้ทุกโจทย์เลยครับ :wub:

ขอบคุณอีกรอบครับ ผม ตามอ่าน หลายรอบล่ะ แต่แก้ปัญหาเองไม่ได้ครับ
ฝากกระทู้หนี้หน่อยครับ เผื่อจะได้เป็นกรณืศึกษา
คนที่ทำ DNS แบบมั่วๆมาก่อนเหมือนผม

เพิ่มเติมมั้ง
การ set โดเมนสำหรัย ipv6
สามารถ set AAAA record ได้ดังนี้
tunnel.oas.psu.ac.th.

+1 ครับ

ขอดันครับ เพราะตอนนี้ใช้ A record สำหรับซับโดเมนอยู่ ควบคุมซับได้ไม่หมด
อยากให้ทำ mail@subdomain.domain.com ได้ด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเช่นกันครับ

เขียนเพิ่มให้แล้วครับ

พูดง่ายๆคือแทนที่จะใช้ A ก็ใช้ ns แทนครับ

เปลี่ยนจาก

sub2.mydomain.com.

ยอดเยี่ยมครับ +1