รบกวนหน่อยค่ะ :CREATE DATABASE permission denied in database 'master'

คือดิฉันจะ Create Database ด้วย

จาก error เหมือนไม่มีสิทธิ์ที่จะสร้าง Database นะครับ

ค่ะ

[quote author=mama link=topic=12852.msg125283#msg125283 date=1218264017]
ค่ะ

ขั้นตอน login อยู่ตรงไหนค่ะ

คุณใช้งานบน Hosting หรือ DBMS ใน Office ครับ คุณได้ปรึกษา DBA หรือยังครับ หรือว่าคุณลง MSSQL เอง
หากลง MSSQL เอง คุณต้อง grant permission user ให้กับ user ที่คุณใช้ก่อนให้ที create db permission

ช่วยเล่าความเป็นมาให้ละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

ต้องขอโทษด้วยนะค่ะคือว่าดิฉันไมทราบจริง ๆ ค่ะว่ากำลังใช้อะไรอยู่

มือใหม่มาก ๆ

แค่อยากสร้างฐานข้อมูลด้วย sql server ค่ะ

[quote author=mama link=topic=12852.msg125294#msg125294 date=1218269402]
ต้องขอโทษด้วยนะค่ะคือว่าดิฉันไมทราบจริง ๆ ค่ะว่ากำลังใช้อะไรอยู่

มือใหม่มาก ๆ

แค่อยากสร้างฐานข้อมูลด้วย sql server ค่ะ

ขอโทษด้วยครับ…น้องใช้อะไรอยู่แล้วยังไม่รู้…แล้วใครจะไปรู้กับน้องได้ครับ และตัว MSSQL ก็ไม่ใช่งานของมือใหม่หัดขับด้วยครับ
น้องบอกว่าแค่อยากสร้างฐานข้อมูลด้วย sql server อย่างอื่นไม่ทราบเลย

ผมถามเราง่ายๆ (ตอบให้ได้ก่อน) ใครเป็นคนลง Microsoft SQL Server และ version ไหนด้วยครับ
ตอบนะครับ อย่าบอกว่าไม่รู้อีก :smash:

microsoft sql server management studio express

เอาล่ะ…ผมเดาได้ล่ะว่าคุณลงตัวนี้ เหอๆ :smash: :smash: :smash:

คุณอ่านจากหนังสือ…แล้วก็ลงโปรแกรม microsoft sql server management studio express โดยคิดว่าจะสร้าง database ได้เลยแน่ๆเลยครับ

โอยยยเครียดด

เป็น Microsoft SQL Server 2500 ค่ะ

[quote author=mama link=topic=12852.msg125304#msg125304 date=1218271331]

เป็น Microsoft SQL Server 2500 ค่ะ

ใช่เเล้วค่ะ

แล้วต้องทำไงก่อนหร๋อค่ะ

คิดว่าจะสร้างฐานข้อมูลได้เลย

ใช่ค่ะ

เปิด microsoft sql server management studio express ขึ้นมา…ดังรูป

รบกวน capture หน้าจอคุณให้ผมดูด้วยครับ

ปล. หากคุณเข้าระบบ SQL Manager ได้สำเร้จ…จะขึ้นดังรูป และหากคุณลงแบบ Mix Mode ให้เข้าด้วย sa user ครับ

รูปที่สองก็ไปแค่ตรง tab Database แล้ว Click ขวา Create Database เท่านั้นเอง

รูปที่สามผมสร้าง DB ชื่อ… demo_db1 ให้ดู (อย่า click ตรง add ให้ click ตรง OK Button)

ในขั้นตอนสร้าง user sql ก็สร้างในแต่ล่ะ DB ได้ครับ (SQL Server แยกระบบ permission ของแต่ละ DB แยกกันเด็ดขาด)

ค่ะ

[quote author=mama link=topic=12852.msg125313#msg125313 date=1218272400]

ค่ะ