รบกวนหน่อยค่ะ :CREATE DATABASE permission denied in database 'master'

[quote author=smartnet.co.th link=topic=12852.msg125314#msg125314 date=1218272523]
หากเราลงแบบ Mix Mode จะมี user sa มาให้ใส่ password ต้อง install MSSQL Server ครับ
คุณเปิดโปรแกรม microsoft sql server management studio express

รูปออกยากจริงๆ ขอรูป capture หน้าจอหน้าแรกหน่อย ตรงที่ระบุว่า connect ด้วย user อะไรนะครับ

ปล. น้องเอารูปโพสในบอร์ดดีกว่าครับ ผมรำคาญ banner image hosting มีแต่ popup รำคาญจิง… คลิดตรง Addition Options แล้ว attache file ได้เลยครับ

น้องไม่ได้ logon ด้วย super user หรือ administrator จะไม่สามารถ create database ได้ครับ

ให้ re-login ใหม่เป็น Administrator ของ Windows ครับ
หรือเลือก login แบบ SA user (หากเราลงแบบ Mix Mode ไว้แต่แรก)

หมายเหตุ
เนื่องจาก DBMS

งง ค่ะ
หมายถึง logon

[quote author=mama link=topic=12852.msg125320#msg125320 date=1218274145]
งง ค่ะ
หมายถึง logon

ป๊าดดด กระทู้ดุเดือด

แสดงว่าเราต้องแก้เป็นชื่อ USER

[quote author=mama link=topic=12852.msg125323#msg125323 date=1218274373]
แสดงว่าเราต้องแก้เป็นชื่อ USER

เอาล่ะค่ะตอนนี้พอจะเข้าใจแล้ว
ดิฉันว่าควรลงโปรแกรมใหม่แล้วเลือกแบบ Mix Mode จากนั้นก็กำหนด User เป็น sa ใช่ไหมค่ะ

ถูกต้องจ๊ะ… DBA จำเป็นต้อง sa นะจ๊ะ… ขอต้อนรับ DBA ตัวน้อยๆ อิอิ :santa:

(ลงใหม่ลงบ่อยๆหัดสังเกตุอ่านเยอะๆทำมากๆ…แล้วจะเก่ง) :slight_smile:

ขอคุณมากเลยนะค่ะ

รู้ได้ไงว่าเค้าเป็นน้องอ่ะครับ ?

kinkow, siamwebsolution.com, cool_ly_kool, SiamDhost.Com, STANDHOST.COM, gkungz, nineton, mean (+ 1 Hidden) and 2 Guests are viewing this topic.

หากมาบอกว่าแก่กว่าผม…ผมจะไม่สอนต่อเลยง่ะ :smash:

นึกหนังฝรั่งจังเลยยยย

ร้อยพันรัก น้ากะยาย

อ่อนกว่าแน่นอนค่ะ

อายุนะไม่รู้

แต่ประสบการณ์อ่อนกว่าเยอะเลย

[quote author=mama link=topic=12852.msg125327#msg125327 date=1218275367]

ขอคุณมากเลยนะค่ะ

เรื่องประสบการณ์…มันต้องไปทำงานกับบริษัทใหญ่ๆครับ

เออ…ลง MSSQL 2005 เสร็จแล้ว…แล้วจะสอนลง Web Data SQL ต่อให้ครับ
http://www.hostingfor.net/sqlwebadmin
แบบนี้…

ติดตามครับพี่

มาอีกแล้ว

ตอนนี้ลงใหม่แล้วค่ะ

แล้วพอเข้าด้วย User sa แล้ว password ล่ะค่ะใส่อะไร