เปิดโปงกระบวนการ .co.cc ถึงกึ๋น

สวัสดีครับ ชาว THT ทั้งหลายครับ รวมไปถึง Guest ที่ผ่านมาอ่านครับ

ก่อนอื่นต้องขอกล่าวก่อนว่า บทความนี้ไม่ได้จงใจโจมตีให้เสียหาย แต่เขียนขึ้นจากประสบการณ์โดยตรง

เว็บฟรีโดเมนยอดนิยม ใช้งานง่าย จำง่าย อะไรจะปานนั้น ผมก็เป็นผู้หนึ่ง เมื่อก่อนเล่นโฮสฟรีมาเต็มๆ 2 ปี
โดเมนก็เล่นครับ

ชื่อโดเมนฟรี (อุ้ยช๊อบชอบ)

อ่าบอกเลยนะครับมันเป็น subdomain ที่บริการ dns ได้ครับผม แต่บางคนเห็นชื่อฟรีโดเมนแล้วนึกไปถึง

เรื่องจริงครับ

ของฟรีดีๆ หายากครับ

เข้าข่ายสัจธรรม: ของฟรีไม่มีในโลก

ขอย้ายเข้าห้อง Domain Name นะครับ

น่าสนใจ

[quote author=siamwebhost link=topic=16197.msg151595#msg151595 date=1229146879]
เข้าข่ายสัจธรรม: ของฟรีไม่มีในโลก

ผมก็โดนไปแล้ว เหอะๆ

อันที่จริง…ก็ไม่ได้เคยวิตกเรื่องฟรีเว็บโฮสติ้งเลยนะครับ และโดยเฉพาะ .co.cc ตัวนี้ด้วยแล้วก็ยิ่งแล้วกันใหญ่ในสายตาคนทำธุรกิจ
แต่ฟรีเว็บโฮสติ้ง…ก็ควรจะมีต่อไปครับ เพราะเยาวชนหรือเพียงสนใจอยากลองศึกษาสร้างเว็บส่วนตัวกันเองบ้าง ก็ได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้โดยตรงครับ

เป็นการจุดประกาย…จากที่ไม่ต้องลงทุนลงแรงอะไรกันมาก หากเราทำเว็บกับเขาได้ นั้นก็คือเราทำเว็บได้ ก็เป็นความรู้ที่เราได้มาอย่างฟรีๆ โดยไม่ต้องไปหาเช่าเว็บโฮสติ้งต่างๆมาครับ

หากจะสอบถามไปว่า ฟรีเว็บโฮสติ้ง…ไม่มีในเรื่องงานบริการและให้ความช่วย อันนี้ก็ดีครับ อะไรก็แล้วแต่ที่เราต้องใช้ความเพียรพยายามและศึกษามาได้ด้วยตนเอง ย่อมจะเข้าใจและก่อเกิดทักษะทางด้านนั้นๆต่อไปเป็นพื้นฐาน

สำหรับคนที่จะนำธุรกิจตนเองมาสู่เว็บไซต์ ก็คงไม่ได้มองของฟรีอะไรตรงนี้ครับ มีฐานะก็แจ้งจัดทำไป ไม่มีฐานะก็เช่าเว็บโฮสติ้งและหาฟรีโปรแกรมมาลงกันไป

ส่วนเบื้องหลังการตลาดของ .co.cc นั้นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง…ที่ใครก็ได้ในโลกมีสิทธิที่จะทำการตลาดของเขาแบบนั้นครับ

เปิดโปงค่ะ

เปิดโปรง นี่มันเปิดกระโปรงแล้วค่ะ

^ คุณครูมาแล้ว… ช่วยกันพิมพ์ไทยให้ถูกครับ

ขอบคุณครับ ครูแคท

สกุลนี้ก็แค่เด็กเล่นขายของผมว่า เหมาะสำหรับวัยรุ่น นักเรียน นักศึกษาทั่วไป แต่ในเชิงธุรกิจคงอีก case

มายืนยันอีกเสียง

อืม เปิดแบบอย่างหลังนี่น่าสนใจดีนะ

เรื่อง Domain Free ผมว่าก็หนังม้วนเก่า แล้วเอามาฉายใหม่
แต่ก่อนก็ Free กันแบบ .com, .net เลย

ขอบคุณครับที่เอามาเล่า

ของฟรีก็เอาไว้หัดใช้เล่นๆครับ หากจะทำจริงๆจังๆมันก็ต้องลงทุน
ถ้าจะทำธุรกิจ ขนาดโดเมนปีละไม่ถึง 500 ยังไ่ม่ลงทุน แล้วความน่าเชื่อถือมันจะมีเหรอ

ฟรีแต่ไม่ 100% ครับ แต่ก็ยังพอใช้งานได้สำหรับมือใหม่

อย่างพี่ kke บอก ค่าโดเมน .com วันละไม่ถึง 1 บาท ก็สมควรลงทุนหน่อย

ผมจด thaihosttalk.co.cc ไว้จะโดนยึดมั้ยเนี่ย
กะว่าจะเอาไว้แทน THT เวลาที่ถูก take ไปแล้ว

ฮ่าๆ เคยโดนมาแร้วเหมือนกัน

ผมกลับมองว่ามันเป็น winwin solution

เงื่อนไขเค้ามีนะ

[quote]ผมกลับมองว่ามันเป็น winwin solution

เงื่อนไขเค้ามีนะ

[quote author=thaiserveronline link=topic=16197.msg151764#msg151764 date=1229201009]

• ขออภัยคุณอุ้ย อยากชี้แจงว่า .co.cc ไม่ใช่โดเมนเนม เพียงแต่เป็น Sub Domain เท่านั้นครับ