Cloud Hosting

ถามตามหัวข้อเลยค่ะ ในชมรมมีสมาชิกคนไหนทำ Cloud Hosting ไหมคะ?
ไปช่วยเก็บข้อมูล Market Outlook ด้าน ICT ของประเทศมา แล้วเขาคุยกันเรื่องนี้
เลยต้องหยิบกลับมาถามเพื่อนๆ ค่ะ

ทุกวันนี้ยังงงกับ definition ของคำว่า “cloud hosting” อยู่เลยฮะ มีใครนิยามออกมาให้ชัดๆ ได้บ้าง? ดูแล้วมันยังเป็นเมฆหมอกเลื่อนลอยอยู่เลย

ทำเป็นเล่นไป เขามี big player ที่เคลมว่า ทำ cloud hosting ด้วย
เลยมึนๆ วิ่งกลับมาหาพวกเนี่ยล่ะค่ะ

เพราะงั้นแหละครับเลยสงสัย ว่าข้อกำหนดของคำว่า cloud hosting ในทางเทคนิคจริงๆ มันคืออะไร ต้องมีอะไร ต้องทำอะไร

ไม่งั้นถ้าเอาแค่สลับ node ไม่มี down / ขยาย plan อัตโนมัติ / scale ระบบแบบพริบตาเพื่อรองรับ spike load / อะไรพวกนี้ ระบบ host ของผมก็โฆษณาเป็น cloud hosting ได้ตั้งแต่ปี 2008 แล้ว

ดูเหมือนจะพร้อมที่จะขยายได้ตลอดเวลา แต่ขยายขนาดไหน เขาไม่ได้ระบุไว้เหมือนกัน
เลยอยากรู้ว่า ตกลงใครทำยังไง ถึงเรียกตัวเองว่า ขาย service แบบ cloud hosting ได้มั่งค่ะ

Cloud ไม่ใช่แค่ Scale ได้เมื่อต้องการ

นิยาม Cloud สำหรับผมจริงๆ แล้วคือต้องมี Single Point of Services (Portal) สำหรับ End-User โดยที่ End-User ไม่ต้องรู้อะไรซักอย่างเกี่ยวกับ Hardware เลย รู้แต่ว่าเข้ามาตรงนี้ Click ปุ่มนี้ ใส่ข้อมูล แล้วก็ได้ VM Instance หรือ Services Instance สำหรับเค้ากลับไปใช้งาน

Feature หลักๆ ที่ต้องมีเช่น

• Full Virtual Machine Control (Start/Stop/Create/Delete)
  • Billing per ??? (อาจจะเป็น ต่อ CPU Hours, ต่อ VM Instance, ฯลฯ)
  • User Profile
  • Ticket System
  • Seemless infrastructure (End-User ไม่จำเป็นต้องรู้ว่า เค้ากำลังทำงานอยู่บน Node ไหน Storage ตัวไหน)
  • SLA/Uptime/Downtime Report
  • Metering/Usage Report
  • Service Catalog ซึ่งมาพร้อมกันคำว่า Standardize (เช่น VM Instance [CentOS 6.3] มันต้องหน้าตาเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะ Run กี่ Instance ก็ตาม)

ลักษณะนี้ผมเรียกว่า IaaS (Infrastructure as a Services)

ส่วน Cloud Hosting ผมว่ามันเป็น Marketing Term มากกว่า น่าจะหมายถึง Web Cluster ที่พร้อมรองรับการขยายตัว, รองรับ Unplan Downtime โดยลดระยะเวลา Downtime ให้เหลือสั้นที่สุด น่าจะประมาณนั้นนะ มันจะออกไปทาง Platform as a Services (Paas) ซะมากกว่า คือผู้ให้บริการจัดเตรียม Environment สำหรับรองรับการทำ Web Hosting ไว้แล้ว (OS, DB, WebServer, ฯลฯ) รอให้ User มาใช้งาน ซึ่ง User แต่ละคน จะถูกแยกออกจากกันโดยเด็ดขาด มันค่อนข้างคาบเกี่ยวกับ Shared Hosting ที่สุดท้ายแล้ว Web Application ยังคงใช้งาน Share Memory ร่วมกันในบางจุด (เช่น PHP Session)

ส่วนเรื่องการ Scale มันมีได้ทั้ง Scale Up และ Scale Out ซึ่ง Application รุ่นใหม่ๆ จะรองรับการ Scale Out ได้ดี ในขณะที่ Application รุ่นเก่าต้อง Scale Up เท่านั้น

จุดสำคัญของการ Scale Out มันอยู่ที่สองเรื่อง

• Data Integrity ว่าจะบริหารจัดการยังไง ให้แน่ใจได้ว่าข้อมูลนั้นถูกต้องเสมอ โดยเฉพาะเรื่องของ Database ที่หลายๆ คนหลงประเด็นไปเรื่องว่า NoSQL จะช่วยจัดการเรื่องนี้ให้ สุดท้ายมันก็ยังคงต้องการการจัดการเรื่อง Master/Slave Data อยู่ดี แต่มันก็ช่วยให้ง่ายขึ้นจริงๆ นั่นละ
  • Session Handle ในกรณีที่ Application Runtime มีมากกว่า 1 จุด จะทำยังไงให้แน่ใจว่า User จะอยู่บน Node ที่ถูกต้องเสมอ หรือ จะ Share Session data ข้าม Node ได้อย่างไร

อีกเรื่องที่ผู้บริหารบางท่าน เชื่อว่า Cloud ทำให้ไม่ต้องการ DR ซึงมันอาจจะจริง หรือไม่จริงก็ได้ ขึ้นอยู่กับการออกแบบมากกว่า ลองนึกสภาพว่า Node ที่ Production Site ร่วงหมด Cloud ก็ช่วยไม่ได้อยู่ดี ยังไงก็ยังต้องการ DR Site มากกว่า

อีกอย่าง Cloud ที่ดีต้อง Bypass Human ให้ได้มากที่สุด เพื่อลดปัญหา Human Error Ideal คือคนไม่ต้องไปยุ่งกับเรื่องการทำ Day-2-Day Operation เลยยิ่งดี แต่ในทางปฏิบัติมันก็เป็นไปไม่ได้อยู่ดี

บ่นมายืดยาว เหมือนจะยังไม่ครบ ไว้นึกออกจะมาบ่นให้ฟังต่อละกันนะครับ :wink:

Cloud Hosting กับ Cloud Server ด้วยครับ

ผมเจอลูกค้าถามมาว่า พี่มี Cloud Hosting ไหม ก็เว็บที่เข้าอยู่ก็ขาย Cloud (VM) ครับแต่เป็น Server ไม่ใช่ Hosting ที่ Run บน Cloud

ผมว่า scope ไอ้เจ้าคำว่า “Cloud” นี่ให้ชัวร์ดีกว่าครับว่าสรุปแล้วไอ้เจ้าคำนี้ในนิยามของลูกค้า มันคืออะไร

พวก IasS SaaS ทั้งหลายนี่ผมว่ามันแค่ concept มากกว่าครับ เช่น IasS ทำแค่นี้นะ SaaS ทำแค่นี้นะ ฯลฯ

ถ้าตาม Features หลักๆตามที่พี่ ณกรณ์ พูดมา ผมว่ามันก็ไม่ต่างอะไรกันกับ VPS แล้วมี Control Panel ก็น่าจะตรงตามนั้นนะครับ

หรือบางคนจะบอกว่า Cloud Hosting คือ Hosting ที่สามารถเข้าถึงเว็ปไซต์ได้อย่างรวดเร็ว ทุกมุมโลก (เอาตามจริงเบื้องหลังมันก็คือการ data replication + cdn โยงไปทั่วโลกซึ่งเวลาคนเรียกก็จะมี geodns ทำหน้าที่เลือก node ที่ใกล้ที่สุดแทน)

เพราะเอาจริงคำว่า Cloud Hosting นี่มันกว้างบรมเพราะ Hosting = พื้นที่ที่เก็บสิ่งใดสิ่งหนึ่ง , Web Hosting = พื้นที่ที่ใช้เก็บไฟล์เว็ปไซต์ ซึ่งเรา “Service” Software ให้มันใช้งานพวก FTP,PHP,Database ได้

ซึ่ง Hosting อาจจะหมายถึง VPS , Dedicate ก็ได้ เพราะมันเก็บอะไรหลายๆอย่างได้เหมือนกัน

สรุปแล้ว … Cloud คืออะไรกันแน่ ?

ปล. ผมพิมพ์มาด้วยความรู้ในหัวที่เคยอ่านมา ผิดพลาด ตกหล่นประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

ไม่แนใจว่า คำถาม คืออะไรกันแน่ ถ้าถามแค่ว่าทำไหม ทำอยู่ครับ

เผอิญเราเป็น OnApp distributor และ เข้าร่วมสัมมนากับ software park และ SIPA บ่อย เรื่อง Cloud ซึ่งพยายามผลักดัน software house ขึ้น cloud มี provider หลัก 5 ราย (เป็นรายใหญ่ 3 ราย) ไม่มีผู้ให้บริการใน THT เข้าร่วม และ มีโอกาสดีลงานกับสำนักงานรัฐบาลอิเลคทรอนิคส์ด้วย หากต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติม เมล์มาคุยกันได้ครับ

ต้องถามก่อนว่า cloud แบบไหนครับ มีหลายแบบ และคนส่วนใหญ่นึกถึง ล่มปั๊ป ทำงานได้ต่อ มันคือ cloud แต่มันไม่ใช่ มีหลายแบบครับ ส่วนใหญ่ที่ๆเห็นในไทยมีแค่ cloud storage
VPS ที่ทำกันแบบ cloud Resource ไม่นับว่า cloud นะครับเป็นแค่ cluster เฉยๆ

อันนี้ไม่ทราบข่าวครับ ถ้ามีงานลักษณะนี้ รบกวนแจ้งข่าวด้วยครับ software park และ SIPA

Cloud Hosting คือบริการ Hosting ที่ระบบอยู่บน Cloud infrastructure

Cloud infrastructure คือระบบ Virtual server และ infrastructure ที่มีคุณสมบัติ:

[LIST]
[*]คุณสมบัติที่ต้องมี

[LIST]
[]Auto failover
[
]สามารถ Scale up ได้
[*]สามารถ Scale down ได้
[/LIST]

[*]คุณสมบัติเพิ่มเติม

[LIST]
[]Pay per use
[
]Auto scale up
[]Auto scale down
[
]Scale out
[]Scale in
[
]Auto scale out
[]Auto scale in
[
]Inter IDC failover
[]Virtual IP
[
]No single point of failure
[/LIST]
[/LIST]
ไม่ใช่ยังไม่มีผู้ให้บริการ แต่ผู้ให้บริการแต่ละรายให้บริการไม่เหมือนกัน ไม่มีรายไหนมีคุณสมบัติครบทุกข้อครับ

บางส่วนเราก็ให้บริการอยู่และทำมาหลายปีแล้ว เพิ่มคุณสมบัติเรื่อยๆ ตามที่คาดการณ์ว่าตลาดมีความต้องการ บางส่วนยังไม่มี market demand ที่คุ้มกับการลงทุน ตลาดยังไม่พร้อม ก็ยังไม่ทำ

คุณสมบัติ Scale up, Scale down ที่ว่านี่จะต้องระดับไหนครับ
เพราะเคยคุยกับคนอื่น ก็คือมันไม่ได้บอกว่า จะทำยังไงถึงจะ scale up, scale down แล้วเป็น cloud
ลูกค้าอยากปรับเปลี่ยน เราก็เปลี่ยนให้ แต่เราทำ manual ให้ และไม่ใช่ทันที แต่ก็ถือว่า scale up, scale down แล้ว

ซึ่งถ้านิยามว่า scale up, scale down โดย user เลือกเองได้ และ real time ก็น่าจะชัดเจนกว่า
(ตรงนี้เคยไปอ่านใน wiki ช่วงแรกก็ไม่เห็นระบุคุณสมบัติแบบนี้ไว้ แต่วันนี้ไปดูอีกทีก็มีเพิ่มมาแล้ว)

ใช่ครับ Scale up/down โดย User สามารถทำได้เอง และทันที

ขอบคุณครับ

คือ คิดว่า อยากทำให้ชมรมมีกลุ่มคนทำ cloud แบบชัดๆ ขึ้นมา จะได้เอาไปพูดให้ในกระทรวงถ้ามีโอกาสน่ะค่ะ จะได้เกาะเป็นกลุ่มสร้างธุรกิจกันไป

ทันทีครับ ถ้าจ่ายเงิน :slight_smile:

ถ้าได้ก็ดีครับ ปัญหามันอยู่ที่ลองไปถาม description ของคำว่า cloud จาก vendor แต่ละรายดูนะ มันไม่เหมือนกันเลย ถ้าพูดกันในระดับนโยบาย มันต้องมี cloud guildline ออกมา เหมือนเกาหลี เค้าก็ทำ cloud reference มาไว้ให้

เมืองไทยก็ควรทำนะครับ ถ้าไม่รู้จะเริ่มยังไง ลองเลือกมาอ่านดูซักอันครับ

https://www.google.co.th/search?q=cloud+reference+architecture&aq=f&oq=cloud+reference+architecture&aqs=chrome.0.57j62l3.3446&sourceid=chrome&ie=UTF-8

https://www.google.co.th/search?q=cloud+reference+architecture&aq=f&oq=cloud+reference+architecture&aqs=chrome.0.57j62l3.3446&sourceid=chrome&ie=UTF-8#hl=th&sclient=psy-ab&q=cloud+computing+reference+architecture&oq=cloud+computing+reference+architecture&gs_l=serp.3..0i19l3j0i30i19.32379.33466.0.33894.10.10.0.0.0.8.218.1754.0j6j4.10.0...0.0...1c.1.5.psy-ab.Ssk4Aq8Vh3k&pbx=1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_cp.r_qf.&bvm=bv.43148975,d.bmk&fp=f96a13b37aa3c8c3&biw=1280&bih=675

ผมเข้ามามุงยังไม่มีความรู้พอ
:875328cc:
คาราวะ อ.ทุกท่าน ที่ให้ความเห็นครับ

คุยกับภาครัฐต้องจัดตั้งเป็น สมาคม เท่านั้น คุยในนามชมรมลอย ๆ ไม่ค่อยได้อะไร เสียเวลากันเปล่า ๆ ครับ

คุณสมบัติแบบนี้เหมือนที่ microsoft ทำ windows azure หรือเปล่าครับ