Cloud Hosting

ยังไม่ได้อ่านของ MS เหมือนกันครับ ที่ว่ามาเป็น idea คราวๆ ที่ได้จากการเก็บเล็ก ผสมน้อยมาตลอดหลายปีที่ผ่านมาครับ

Port ลูกค้าที่พร้อมจ่ายยังไม่มากพอครับ. มีความคิดจะเอา VPS ในฟาร์มทั้งหมดมาต่อเป็น vCloud แต่จนแล้วจนรอดก็ตัดสินใจไม่ทำ ยังคิดว่าการแยกส่วนทำให้ manage ง่ายกว่า.

ลูกค้ากลุ่มนี้เพิ่มขึ้นมาเยอะกันหรือยั้งคะ

ผมว่า นิยาม Cloud ในมุมลูกค้าน่าจะอยู่ที่ ‘Zero downtime’ อันเดียวนี้แหละ ความคาดหวังสูง ซึ่งแน่นอน ไม่มี provider รายใดในโลกนี้ทำได้ แต่อยู่ที่ว่าใครจะเข้าใกล้ได้มากที่สุด

cloud กับ HA มันคนละเรื่องกันนะครับ - -’

ถูกต้องนะคร้าบ… ในฐานะ IT Vendor, this is a the best offer/solution to answer the question about uptime.
ในฐานะ IT Delivery, this is the pure fu_k_ng market term which will never been able to delivered

ผมและลูกค้าส่วนใหญ่มองว่ามันเป็น เรื่องเดียวกัน

• Auto fail over
  • Scale up/down without downtime or minimum downtime
  • Scale in/out without downtime or minimum downtime with load balancer

แต่ Scope ของ Cloud ไปไกลกว่า HA

• Rapid deployment
  • Automation
  • Management
  • and etc.