Centos4.4 + DA เจอปัญหา ช่วยชี้แนะ

หลังจากปลั้มมานาน เอาข้อมูลมาลงเครื่องใหม่ได้หมด ก็เจอปัญหาขี้น

เครื่อง Uptime ไม่ได้เท่าไรก็จะ Load Aver สูงเกิน 100 ซิ่งไม่ไช่เรื่องปรกติแน่ๆ

[quote]top - 13:57:35 up

mysql ทำงานไม่ทันรึเปล่าครับ

ผมเจอใน case นี้เหมือนกัน 2 เครื่องครับ…

กำลัง find out เหมือนกันว่าเกิดจาก OS ส่วนใดบ้างครับ จากเท่าที่ดูคราวๆ เหมือนในส่วน Linux Thread ตัว update ของ kernal 2.6.9-42.ELsmp จะมีปัญหามากกว่าครับ

ตอนนี้ผมยังไม่ถนัดมือในการทำอะไรนักครับ เพราะใช้งานผ่าน gprs ในการ remote ต่างๆครับ

แต่เท่าที่สังเกตุในเครื่องที่มีปัญหา apache ค่อนข้างจะผิดปกติมากกว่าตัวอื่นๆครับ คงต้องดู apache version ใน detail กันอีกทีก่อนครับ

สำหรับ mysql ผมไล่ดูแล้วปกติในการทำงานอยู่ ไม่ผิดปกติและวิสัยในการทำงาน ตอนเกิดปัญหาจะเจอว่า apache คืนสภาพไม่ได้ (เป็นบางครั้ง) หากเกิดอาการคืนไม่ได้ก็จะ load ขึ้นไปเลยๆ จน process เต็มและค้างไปในที่สุดครับ

เดี๋ยวต้องไล่เช็คดูอีกทีกับ 2.6.9-42.ELsmp (update 42) ตัวนี้ครับ

php.ini กำหนด persistent ด้วยครับ

[MySQL]
; Allow or prevent persistent links.
mysql.allow_persistent = Off

ไม่เช่นนั้น… mysql connection จะเปิดจอง…และค้าง connection ไปเท่ากับจำนวนที่ connection ด้วยครับ

mysql.allow_persistent = On ; allow or prevent persistent link
ผม On อยู่

[quote]
Mem:

แรมไม่น่าเกียวคับ เว็บไม่เยอะ กินขนาดนี้นี้แปลกมากๆ ก่อนมันจะตาย Apache + MySQL เหมือนจะกินแรมไปหมด

น่าจะลองไล่ ps ดูนะครับ แรมหมด แล้วโหลดขึ้นกระจายเลยแบบนี้
อาจจะมีใครมารันอะไรแปลกๆ ไว้หรือเปล่าครับ… swap 0 เลยอ่ะ
cached 5M หมดเกลี้ยง ไม่มีเหลือเลยนะครับ

ปุ๊ก

ฟรีโฮสของผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาการคล้ายๆกัน คือ load ขึ้นเยอะเป็นร้อย และ Swap เกลี้ยง แล้วมันก็ค้างไปเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย แต่ ping ได้ ต้องกดรีเซ็ทเลย โดยของผมเป็นอยู่เรื่อยๆ 3-4 วันครั้งครับ

ที่กำลังสงสัยคืออาจจะมีสคริปของสมาชิกที่สร้างปัญหา เพราะเราจูน Apache กับ mySQL ยังไม่ดี

รอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยอีกคนนะครับ

Memory Leak มั๊งครับ…

Kernel?
Scripts?
config?

ปรับ Apache

vi /etc/http/conf/httpd.conf

Timeout 120
KeepAlive Off
MaxKeepAliveRequests 250
KeepAliveTimeout 5
MinSpareServers 5
MaxSpareServers 20
StartServers 8
MaxClients 450
MaxRequestsPerChild 500

ปรับ MySQL
vi /usr/local/lib/php.ini

[MySQL]
; Allow or prevent persistent links.
mysql.allow_persistent = Off

ผมใช้ config นี้แล้วดีขึ้น…

ลองดูก่อนครับ อย่าพึ่งตื่นตูม :smash:

2802 thungyan

หากเราลง CentOS ใหม่… หลังจากลง OS เสร็จใหม่ๆ ต้อง update kernel ใหม่ด้วยนะครับ

yum update

หากต้องการปรับแต่ง default kernel ก็คงต้องไป download souce code kernel มาลงและ compile ใหม่ครับ
ผมยังไม่แนะนำวิธีนี้สำหรับมือใหม่ และไม่พร้อมที่จะวิ่งไปหน้าเครื่อง หากทำแล้วมันเกิดปัญหา

หมายเหตุ
เครื่องที่ผมมีปัญหา… ผมยังไม่ได้ปรับแต่งครับ เนื่องจาก internet ผมใช้งานจาก gprs แต่วันนี้เริ่มไล่ update และ tuning แต่ละ process ไปบ้าง… ก็ดีขึ้นครับ

ตอนนี้ update kernel เป็น 2.6.9-42.0.10.ELsmp ดูแล้วเรียบร้อย…นิ่งขึ้นไปมากในเรื่องการใช้งานหน่วยความจำดูดีขึ้นนะครับ

หากมีอะไร update ผมจะรายงานให้ทราบกันต่อไปครับ (ไล่ update หมด)

พี่ devone น่าจะตอบคำถามให้เจ้าของกระทุ้ด้วยนะครับ
ผมเห็นพี่พูดเรื่องการปรับปรุงของพี่ และอัพเกรด อัพเดตของพี่
แต่ยังไม่เห็นแนวทางให้ จขกท. เลยครับ

น่าจะเป็นมารยาท ตามที่เราอยากให้ THT มีระเบียบ

แสดงความนับถือ

[quote author=mr.tong link=topic=6179.msg56767#msg56767 date=1177123915]
พี่ devone น่าจะตอบคำถามให้เจ้าของกระทุ้ด้วยนะครับ
ผมเห็นพี่พูดเรื่องการปรับปรุงของพี่ และอัพเกรด อัพเดตของพี่
แต่ยังไม่เห็นแนวทางให้ จขกท. เลยครับ

น่าจะเป็นมารยาท ตามที่เราอยากให้ THT มีระเบียบ

แสดงความนับถือ

ไม่มีครับแต่อคติใดๆ

อย่าแทรกแซงกระทู้เขา ตอบคำถามให้เขาหน่อย ตรงประเด็น เขาก็ อยากรู้คำตอบเหมือนกัน

แทรกแซง เยอะ ทำให้กระทุ้ไม่น่าอ่านครับ

พี่หนึ่งรบกวนนิดนึงครับ
คือ… ถ้าจะโพสติดกันเนี่ย
edit เอาได้มั้ยครับ…

เอาเข้าจริง จากรายการ process ที่ก๊อปมาให้ดู
mysql ทำงานไม่ทันครับ เลยพาลให้ apache ล่ม
ขอดู /etc/my.cnf หน่อยครับ

เครื่องใหม่สองเครื่องผมยังไม่ได้ปรับแต่ง my.cnf ครับ ผมจะติดตามแล้วค่อยปรับแต่ง และ จขท. ก็ยังไม่ได้บอกเลยด้วยว่าได้ปรับแต่งอะไรไปจาก default หรือยัง ผมก็บอกๆไปว่าผมได้ทำอะไรไปบ้างกับเครื่องที่ผมทำ

ก็แค่นี้…

ส่วนเรื่องโพสกันติดๆ เดียวจะไปตาม edit ให้ละกันครับ แล้วพอกระทู้มันเลยไป แล้วอะไรที่ผมอัพเดทใหม่ก็ไปไล่ย้อนอ่านกันครับ

ทำเหมือนกับว่าเครื่องหนึ่ง แค่เอา ps มาให้ดูแล้วจะบอกแก้ปัญหาจุดเดียวหมด ง่ายแบบนั้นก็ดีสิครับ

ส่วนตัว… ผมไม่ค่อยชอบมา edit ที่หลังครับ เพราะเว็บบอร์ดมันไม่ใช่ aticle board ที่เขียนสร้างเรื่องราวเป็นงานเอกสาร และได้เรียบเรียงจัดเรียงแล้ว

เว็บบอร์ด มันก็คือเว็บบอร์ด มันจะเป็นอะไรที่เคลื่อนไหวไปตลอดเวลา พฤติกรรมการใช้งานการอ่านเว็บบอร์ดก็น่าจะพอทราบๆกันดีอยู่แล้ว และอีกอย่างหากมา edit ทีหลัง มันก็ดูไม่ดี เหมือนแก้ไขคำพูดในความรู้สึกผม อย่างตอนนี้ผม edit อันนี้จะทราบกันไหมว่าผมแก้อะไรไป ถอนคำพุดอะไรไป

แล้วก็ Quote กันให้อ่านอีก หากไม่จำเป็นผมก็ไม่ Quote หรอกครับ…หากกระทู้มันยังต่อๆกันอยู่ ก็ไม่จำเป็น และหากไม่ได้เน้นข้อความใดๆ ก็ไม่ต้อง

Quote นะครับ ไม่ใช่เอาไว้จับผิดคำพูดกัน เขาไว้ตอนเน้นๆประโยคนั้น และไม่จำเป็นต้องเอาทั้งกระทู้ด้วย เอาบางประโยค บางคำพูดก็พอครับ

สำหรับเรื่องที่กระทู้มันจะไปเบียดกระทู้อื่นหมด หากคิดกันแบบนั้น เว็บบอร์ดก็ไม่เดิน ไม่ลืนไหล… ไม่เป็นไปตามธรรมชาติครับ การที่จะให้เว็บบอร์ดลื่นไหล อ่านแล้วสนุกน่าติดตาม ก็น่าจะปล่อยไปให้ไหลไปตามธรรมชาติ ผ่อนไปตามอารมณ์ของผู้ใช้งานเว็บบอร์ด

สำหรับสาระสำคัญ…ก็แยกออกไปในหมวด article อยู่แล้วครับ ก็เห็นๆกันว่า หากอันไหนผมมีเรื่องพอที่จะเขียนก็เขียนครับ

ใช้งานให้มันเป็นธรรมชาติครับ

มีคน pm มาบอกว่าให้หยุดๆโพสในกระทู้ เพราะจะโดนกัด ก็โดนกัดจริงๆ ก็พอจะเข้าใจครับ
โดนจาบจ้วง

ทำกันให้ถูกต้องนะครับ อย่าทำแบบพวกมากลากไป ผมไม่ยอม

= =’ คือที่บอกให้ edit ไม่ใช่อะไรหรอกครับ
เวลาดูในรายการกระทู้ใหม่ มันเห็นแต่กระทู้เดียวแล้วก็โพสโดยคนคนเดียว
มันไปเบียดบังกระทู้อื่นหมด