Centos4.4 + DA เจอปัญหา ช่วยชี้แนะ

เคยเจออาการลักษณะนี้ครับ
หลังจากหาสาเหตุอยู่พักนึงก็พบว่ามาจาก script php เขียนไม่ดี (ส่วนของ sql query ไม่มีการ limit)
คือมี forum อยู่อันนึงเขาโดน spam post เ่ข้ามาเป็น 1000 reply (น่าจะพอนึกออก)
พอมีคนเรียกกระทู้นั้นดูมันก็ query กันไม่จบสิ้นยิ่งเรียกหลายคนก็ยิ่งค้างหลาย process
หลังจากลบกระทู้นั้นทิ้ง ก็หายเป็นปกติ

การไล่หาสาเหตุก็ต้องดูก่อนว่ามีการ request เวบใหน หน้าใหนกันเข้ามาบ้าง และหน้าใหนที่ผิดปกติ ก็ตรวจสอบต่อไป
หากเป็นเวบที่คนเข้าเยอะจริงๆ แล้ว sql ทำงานไม่ทันก็ต้องปรับจูนกันต่อไป

[quote]
3977 apache

ไล่ปรับแต่งไปก็แค่ my.cnf ปรับภาษาไทย Apache จูนไปนานแล้ว

เพิ่มเติมหากใช้ yum update กับ DirectAdmin

ที่พบปัญหาคือ named เมื่อทำการ update version ใหม่แล้วจะไปเปลี่ยน named.conf ด้วยครับ
ต้อง backup named.conf ไว้ก่อนทำการ yum update

ผม yum ก่อน ลง da อะคับ