ใครอยู่ CAT มีปัญหาส่ง mail ไม่ออกบ้าง

Mail ค้างบานเลย IP 61.19.247.* mail ออกต่างประเทศไม่ได้เลย gmail yahoo

ลอง ping ดูครับ ถ้าได้ไม่น่าใช่ที่ Network ละ

เท่าที่เช็คตอนนี้ น่าจะเป็นที่ Gateway ของ CAT ISP ครับ
มีปัญหาทั้ง CAT ชั้น 13 และ 14 ทุกเครื่องส่งเมล์ออกต่างประเทศไม่ได้หมด

#telnet alt1.gmail-smtp-in.l.google.com 25
Trying 74.125.133.27…
Connected to alt1.gmail-smtp-in.l.google.com (74.125.133.27).
Escape character is ‘^]’.
helo aaa.com
452 syntax error (connecting)

^]

122.155.9.xxx ส่งไม่ออกเหมือนกันครับ yahoo, gmail, hotmail และ mx ที่อยู่ ตปท. ทั้งหมด ไม่ได้หมดเลย
mail server ของผมเองที่อยู่ USA ก็ connect ไม่ได้ [B](Ping หรือ อย่างอื่นได้หมด ยกเว้น relay mail)

ตย. log
[/B]

dsn=4.4.2, status=deferred (delivery temporarily suspended: lost connection with alt4.gmail-smtp-in.l.google.com[173.194.75.26] while receiving the initial server greeting)
dsn=4.4.2, status=deferred (lost connection with mx3.hotmail.com[65.54.188.110] while receiving the initial server greeting)

[COLOR=#0000ff][B]ทางแก้[/B] คือ relay ไปที่ mail server ที่อยู่ ISSP อื่น ในไทย (อยู่ตปท. ก็ relay ไม่ติดเหมือนกัน)
[/COLOR]
[COLOR=#ff0000][B]และที่สำคัญ ช่วยกัน โทร + ส่งเมล์/submit ticket หา CAT ด้วยครับ มีปัญหา เรื่องส่งเมล์บ่อยมากเลย[/B][/COLOR]

เป้นครับ 2 เครื่องเลย นั่งงมมา2ชั่วโมงได้แล้วครับ โดนด่า ที่แรกนึกว่าเป้นที่เครื่องผมเครื่องเดียว

ผมโทรหา CAT support แจ้งว่า
วันนี้ ทาง CAT มีการใช้ตัวกรอง traffic การส่งเมล์ (port 25) เพื่อเช็คว่า IP ไหนบ้างมีการส่ง spam (เนื่องจาก servers ใน CAT มีการส่ง spam เยอะมาก [เค้าบอกว่าติด top 5 ของโลก ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน])
ซึ่งก็เลยเกิด traffic jam หรือ คอขวด ติดไอ้ระบบกรองนี่ ประมาณนั้น
แต่เค้าบอกว่าปลด ไปแล้ว ตอน 18.00 น. เดี๋ยวจะดีขึ้น (ขณะนี้ 19.21น. ยังส่งไม่ได้)

[B]To CAT : คุณจะ monitor/กรอง น่ะ คุณทำได้ แต่คุณควรทำในแบบที่ไม่ให้ผู้เช่า เดือนร้อนสิครับ[/B]

มี server อยู่ CAT 4 ตัว ส่งได้หมด เพราะว่าปกติ relay ผ่าน spam filter ที่ IDC อื่น 555

แย่อ่ะ ไม่รู้จะมาทำอะไรในวันศุกร์ที่1ต้นเดือน แล้วเพิ่งจะมาเป้นช่วงหลังเที่ยง ลูกค้าเลิกงานต้องเมล์สรุปรายงาน ทำรายการต่างๆผ่านเมล์วันนี้เยอะมาก

อาจเป็นเพราะ CAT เอา IP ให้ ADSL ใช้งานครับ โดยเฉพาะ 61.19.xxx.xxx
เป้าหมายการถูก Block เลยครับ

ทำเหมือนกัน ฮ้าๆ

เดิม set ไว้เฉพาะ hotmail
ตอนนี้ relay ทุกเมล์ ไปออก inet ชั่วคราว

สุดยอดเลย ป่านี้ยังใช้ไม่ได้

เมล์ลูกค้า .co.th ส่งรายงานกันร่วมร้อยเมล์ :016:

เป็นเหมือนกันเลยครับ

แก้ทุกเมล์ออก เปลี่ยนเป็น
domains = ! +local_domains
ขอบคุณครับ

เราต้องเช่า VPS ไว้อีก IDC เฮ้อ
แบกรับภาระอีกอย่าง หุหุ

เรียน Admin
ทาง Support-IDC ต้องขออภัย เหตุที่เกิด เกี่ยวกับ mail OutGoing Inter ด้วยครับ
ในส่วนนี้มีเจ้าหน้ามีดูแลหลายส่วน ในส่วนของ Support ได้ประสานและแจ้งตาม ลำดับ และ เช้านี้ก็ได้แจ้ง
ไปที่ Admin Network โดยผมเร่ง และ ขอร้องอย่าง เต็มที่ ผล น่าจะได้ในช่วงก่อนเที้ยง วันนี้ครับผม เข้าใจและเห็นใจ
Admin ทุกท่าน ที่ต้องโดน Sub บ่น ด่า ต่างๆๆนา ผมเห็นใจครับ …+_+…
Support CAT-IDC

ขอบคุณมากครับ ฝากด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ดีใจที่ไม่โดนทอดทิ้ง

อะไรที่ กสท.ทำ นับวันจะยิ่งห่วยลงๆ ปีใหม่ก็ปวดหัวไปทีหนึ่งแล้ว เมื่อวานเอาอีกแล้ว เข้าใจว่าเรื่องสแปมไม่ง่าย แต่มันก็ไม่ยากถ้าคนทำเก่งจริง จากที่ใช้กับ กสท. มานาน ก่อนที่พวกโฮสติ้งจะเข้ามา พบว่าปัญหาคือ admin ของ กสท.ห่วย ไม่รู้เอาเด็กที่ไหนมาทำ นึกจะเปลี่ยนก็เปลี่ยน นึกจะปิดก็ปิด ไม่รู้จัก redundancy ไม่รู้จัก playground ไม่รู้ว่าจบสถาบันไหนมา รับปากว่าจะเสร็จกี่โมงก็ทำไม่ได้ ยิ่งช่วงหลังๆนี้ พวกโฮสติ้งเน่าๆเข้ามา คราวนี้ support ก็ห่วยตามไปด้วย โทรไปถาม โดนตะคอกบอกให้ส่งเมล พอส่งเมลไปก็ไม่ตอบ ชักจะทนไม่ไหวแล้ว สาเหตุที่ไอพีที่นี่เน่าบ่อยก็เพราะโฮสติ้งเน่าๆ ถูกใช้ส่งสแปม

เรียน Admin :026:

ตอนนี้มีการแก้ไขปัญหาของ Mail Outgoing Inter แล้วนะครับ
ส่วน รายละเอียดการแก้ไข จะมีการ สรุป โดย Admin-IDC อีกครั้งครับ

ท่านได้ ยังใช้งานไม่ได้ หรือ มีปัญหาอย่างไร รบกวน แจ้งทาง mail support@idc.cattelecom.com
ได้ตลอด 24 ชั่วโมงครับ

Support-IDC-CAT