ใครอยู่ CAT มีปัญหาส่ง mail ไม่ออกบ้าง

ขอบคุณมากครับพี่

ตอนนี้ส่งได้แล้วครับ

:154218d4:เกิดปัญหาขึ้นเป็นพักๆ

ขึ้นปี 56 มีปัญหา เมล์2ครั้ง แอร์ดับ1ครั้ง แค่1เดือนเองนะนี้

ขอบคุณสำหรับการแก้ปัญหาลุล่วงครับ ถึงแม้จะล่าช้าไปมาก

แอบดีใจ ที่ปัญหาการส่งเมล์ขนาดใหญ่กว่า 5 MB.หา yahoo.* แล้วจะ lost connection ซึ่งเป็นมานานแล้ว ก็เพิ่งจะหายไปด้วย (test ทุกวัน)

เป็นครั้งแรกที่ มีการอัพเดดสถานะใน ticket ให้เป็นระยะๆ

01/02/2013 23:47 น. - staff
วิธีแก้ไขเบื้องต้น

1. ทำการกำหนดค่า Outgoing Mail Server ให้ถูกต้อง คือ
    กรณี ผู้ใช้บริการใช้ Mail Box ของ กสท Outgoing Mail Server = mail.cathinet.com
    กรณี ผู้ใช้บริการมี หรือไม่มี Mail Box ของ กสท Outgogin Mail Server = relay.cat.net.th, relay2.cat.net.th

02/02/2013 00:01 น. - staff

1. relay.cat.net.th หรือ กำหนดเป็น IP คือ 202.47.249.25
  2. relay2.cat.net.th หรือ กำหนดเป็น IP คือ 202.47.249.23
    ใช้ชั่วครามครับ ผม กำลังเร่งให้ทาง Admin ดำเนินการแก้ไขให้ครับ

02/02/2013 08:47 น. - staff
เรียน ลูกค้า
ทางเจ้าหน้าที่ Support ประสานงานกับทาง Admin IDC แล้วตั้งแต่ เมื่อวานเพื่อดำเนินการ ตรวจสอบแก้ไขปัญหา
และ เช้านี้ ได้ประสานไปอีก ที่ คุณ สุนีรัตน์ Admin Network กำลัง เร่งแก้ปัญหาอยู่ครับ

02/02/2013 13:51 น. - staff
รบกวน ตรวจสอบการใช้งานด้วยครับ
ได้รับการแก้ไขแล้ว รายละเอียด การแก้ไข ทาง Admin จะสรุป อีกครั้งครับ

ถ้าดูจากใน ticket คือแจ้งให้เรา relay ไปออก relay.cat.net.th แทนก่อนครับ
แต่ผมไม่ได้ทดสอบ เพราะแก้ให้ relay ไปออก inet เสร็จก็ใช้ไปนิ่งๆก่อนดีกว่า

สำหรับตอนนี้การใช้งานกลับมาเป็นปกติแล้ว

relay กับ relay2 ของ CAT ติด blacklist database บ้าง แต่ไม่เยอะ (ก็ relay กันได้ทั้ง CAT IDC เนาะ) พอใช้แก้ขัดได้ สำหรับ ท่านที่ไม่มี mail gateway อยู่ IDC อื่น

ปล. หวังว่า CAT คงจะ monitor relay server 2 เครื่องนี้ดีๆ นะ

ปกติแล้ว น่าจะไม่เป็นอีกนะครับ