CAT-IDC: การปิดกั้น Website ผิดกฎหมาย

เ้รียน ผู้ใช้บริการทุกท่าน

เนื่องจาก บมจ.กสท โทรคมนาคม (CAT-IDC) ได้รับคำสั่งจาก DSI ให้ทำการปิดกั้น Website ที่ผิดกฎหมาย จึงขอความร่วมผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดช่วยตรวจสอบ Website ที่อยู่ในความดูแลของท่านมิให้มี การกระทำผิดในลักษณะดังกล่าว ในการนี้หาก CAT-IDC ได้รับคำสั่งในการปิดกั้น Website เมื่อใด จะทำการแจ้งให้ท่านทำการปิดกั้น Website ที่ผิดกฎหมายก่อนภายใน 1 ชม. หากพ้นจากระยะเวลาที่กำหนด ทาง CAT-IDC ขอสงวนสิทธิ์ในการปิดกั้นการใช้งาน IP Address ของ Website ดังกล่าวทันที

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ และขอขอบคุณในความร่วมมือจากท่านมา ณ ที่นี้ด้วย จักขอบคุณยิ่ง

> ได้รับเมล์มาครับ เลยบอกต่อ

รับทราบครับผม

ผมไปเปิดเมลดูก็ได้รับเช่นกันครับ

เว็บผิดกฎหมายจะว่าไปมันขาดคนช่วยกันตรวจสอบ กับหน่อยงานที่รับผิดชอบและมีหน้าที่สั่งปิด

ถ้ามีหน่วยงานที่มีเว็บให้รับแจ้งได้ 24 ชม แล้วแจ้งไปทาง isp ให้ปิดกั้น (ไม่ต้องถึงกับขอหมายศาลไปจับให้วุ่นวาย)
แค่นี้เว็บผิดกฎหมายก็ลดน้อยลงเยอะเลย

ก็เหลือแต่เว็บที่อยุ่เมืองนอก ก็ต้องไล่ block กันไปตามเดิม

เขาให้หมายศาลมาด้วยไหมคะ

1 ชั่วโมงมันน้อยไปนิดหรือเปล่า ถ้าบังเอิญผมไปฝากเว็บไว้ แล้วคนดูแลดันไปทำธุระ เช่น ทานข้าว เว็บผมก็ต้องล่มไปพร้อมๆกับเว็บเจ้าปัญหาด้วยสิ น่าจะให้เวลามากกว่านี้หน่อยนะ

เรียนทุกท่านทราบครับว่า อีเมล์ที่แจ้งไปนั้นเพื่อให้ทราบล่วงหน้าถึงแนวทางการดำเนินการ หากมีการได้รับการร้องขอจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในเรื่องการดำเนินการปิดกั้นเว็บไซต์ และในการปิดนั้นจะดำเนินการเมื่อได้รับหมายศาลจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้ว และส่วนเรื่องเวลานั้นเดิมให้เวลาสามชั่วโมงแต่ได้รับการแจ้งจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องว่าเนื่องจากมีหมายศาลแล้วให้ดำเนินการทันทีซึ่งตามข้อตกลงการใช้บริการนั้นสามารถดำเนินการได้ทันที แต่เข้าใจถึงปัญหาที่จะเกิดขึ้นหากดำเนินการทันทีจึงขยายเวลาให้เป็นหนึ่งชั่วโมงครับ

น่าจะบอกด้วยว่า เว็บอะไรผิดกฎบ้าง

ก็ตามกฎหมายครับ ตัวอย่างเช่น การพนัน โป็ หมิ่นสถาบัน เป็นต้น

รับทราบครับ

อีกหน่อยจะเข้า ยุค 1 เว็บ 1 IP

ได้รับ email เหมือนกันครับ

[quote author=dboy link=topic=23073.msg218465#msg218465 date=1254150984]
อีกหน่อยจะเข้า ยุค 1 เว็บ 1 IP

รอเบอร์มือถือย้ายเครือข่ายได้ก่อนละกัน กทช. ไม่เห็นมีซักที อิอิ lol

คุณ ArtCoM [^_^] เป็น CAT-IDC Admin เลยเหรอคะเนี่ย ยินดีต้อนรับค่ะ

ขออนุญาตโพสไว้ที่นี่น่ะครับ

1. www.twitxxx.com
  2. www.thaxxxxx.net
    อ่านแล้วลบออกเลยก็ได้ครับ
    ทาง CAT-IDC น่าจะมีหน้าเว็บให้แจ้งโดยตรงน่ะครับ
    จากที่เคยแจ้งทาง ICT ตอนนี้ก็ไม่มีหน้าเว็บให้แจ้งแล้ว

[Edit By MOD] ขอลบชื่อนิดน่ะครับ เดี๋ยว THT จะงานเข้าไปด้วย

ผมยังไม่ได้รับ mail เลย

อันแรกคงไม่ใช่ twitter นะ

[quote author=ArtCoM [^_^] link=topic=23073.msg218453#msg218453 date=1254149764]
เรียนทุกท่านทราบครับว่า อีเมล์ที่แจ้งไปนั้นเพื่อให้ทราบล่วงหน้าถึงแนวทางการดำเนินการ หากมีการได้รับการร้องขอจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในเรื่องการดำเนินการปิดกั้นเว็บไซต์ และในการปิดนั้นจะดำเนินการเมื่อได้รับหมายศาลจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้ว และส่วนเรื่องเวลานั้นเดิมให้เวลาสามชั่วโมงแต่ได้รับการแจ้งจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องว่าเนื่องจากมีหมายศาลแล้วให้ดำเนินการทันทีซึ่งตามข้อตกลงการใช้บริการนั้นสามารถดำเนินการได้ทันที แต่เข้าใจถึงปัญหาที่จะเกิดขึ้นหากดำเนินการทันทีจึงขยายเวลาให้เป็นหนึ่งชั่วโมงครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ เจ๋งมากเลยครับ มาชี้แจงแบบนี้ เพื่อนๆ สมาชิกอุ่นใจได้อีกเยอะ
และ THT ยินดีต้อนรับครับ หากไม่รบกวนเชิญ Meeting กับพวกเราได้นะครับ

ปุ๊ก

เซิฟแรคเถื่อนผิดป่าวถามดูครับ