รบกวนสอบถามเรื่อง Case IOK หน่อยนะครับ

พอดีลูกค้าที่เอาเครื่องมาฝากวาง ใช้ Case IOK ครับ ปัญหาคือมันกินไฟเยอะมาก 1.4 แอมป์ เลยอยากจะเปลี่ยน Case ใหม่ ที่มันกินไฟน้อยลง เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่า ใช้ Case ยี่ห้อไหนดีครับ และขอทราบราคาด้วยนะครับ

อ้อ หรือว่าจะเปลี่ยนเฉพาะ Power Supply ได้ไหมครับ จะได้ประหยัดตังค์

เปลี่ยนแต่ power supply ก็พอมั้งครับ

ที่ผมใช้อยู่ ก็ของ thaiclever ก็

ขอบคุณมากๆ เลยครับ คุณ WebHostDD เดี๋ยวผมจะลองแนะนำให้ลูกค้าสั่งซื้อ Power Supply ของ Thaiclever มาเปลี่ยนดูก่อน ถ้าประหยัดไฟลงไปได้ ก็ OK เลย

แล้วพี่เอกรู้ได้ไงครับ ว่าเครื่องนั้นกินไฟเกิน เปิดแล้วจับวัดเลยเหรอครับ

พอดีระยะหลังมานี้ตู้พี่มีปัญหาระบบไฟครับ เลยใล่เช็ดดู เฉพาะเครื่องประกอบ ก็พบว่า IOK กินไฟสูงถึง 1.4 แอมป์ครับ ในขณะที่ Server Brand Name จะกินไปแค่ 0.5 แอมป์ เท่ากับว่า IOK กินไฟเท่ากับ Server Brand Name 2-3 เท่า ก็เลยต้องหาวิธีแก้ไขครับ

ตอนนี้ได้สั่งซื้อ Power Supply จาก Thaiclaver มาแล้ว รุ่นประหยัดไฟ กินไฟประมาณ 0.5 แอมป์ครับ ราคารวม VAT ก็ สามพันกว่าบาท

ส่วนปัญหาเรื่องไฟ ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้วนะครับ สาเหตุเกิดจากรางไฟในตู้เก่าชำรุด ทางเจ้าหน้าที่ CS ได้ทำการเปลี่ยน รางใหม่ให้ครับ

:blink: พิมพ์ผิดเปล่าครับ

โทษทีครับ พิมพ์ผิดจริงๆ ด้วยครับ ที่ถูกต้องเป็น 0.5 แอมป์ ขอบคุณมากครับ

Power ของ Thai clever ใส่ rack IOK ไม่ได้ครับ ขนาดไม่เท่ากัน

Power Supply ขนาด 1 U มีลักษณะคล้ายๆกันหมดครับ แต่ถ้าให้ดี ถามทาง thai clever ดูครับว่าได้ไหม ถ้าได้ก็ดีครับ iok ซื้อมาทำใจมากกินไฟที แทบจะน่ากลัว

กรรม… จริงเหรครับคุณแมน ผมซื้อและจ่ายเงินไปเรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้เขาจะมาส่งของครับ

ได้ผลยังไงแจ้งด้วยครับ รอฟัง

เท่าที่ทราบมาคือ power ของ thai clever ขนาดจะยาวกว่า power ของ iok ครับ
ซึ่งปัญหามันมาจากตัว rack iok จะมีฐานยึดน๊อตอยู่ที่ rack ทำให้พอ power ยาวกว่ามันก็จะติดฐานยึดน๊อต
วิธีแก้ไขคือเอา rack ไปหาร้าน… ให้เจียรเอาฐานยึดน๊อตออกให้ครับ

ขอบคุณมากครับคุณแมน วันนี้ thai clever เขาส่ง pws มาให้แล้วครับ เดี๋ยวคงต้องเอาไปลองใส่ดูก่อนครับ ถ้าใส่ไม่ได้คงต้อง เอา case ไปเจียรน๊อตให้สั้นลง เพราะผมถามไปแล้วเขาก็บอกมาเหมือนกันเลยครับว่าอาจจะติดน๊อตยึด case

หรือถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องสั่งซื้อ case ของ thai clever ด้วยครับ

เอาคีมจับฐานน็อตบิดก็ออกครับ แต่ออกแรงมาหน่อย

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองดูก่อน ถ้าได้ก็ดีเลยจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อ case ใหม่

เคยลองแล้วมันแข็งมากๆเลย หรือเราแรงไม่พอหว่า
อืม แต่พี่เอกกับเค็นตัวไม่ต่างกันมากน่าจะแรงเยอะพอๆกัน ลองดูครับ

รายงานผลครับ

PWS ของ Thai Clever มีขนาดเดียวกันกับ PWS ของ IOK ครับ สามารถถอดของเก่าออกแล้วใส่ของใหม่ลงไปแทนที่ได้เลย โดยไม่ต้อง Modify อะไรเลยครับ 5 นาทีเสร็จ … ประหยัดไฟเห็นๆ เลยครับ จากเดิม PWS ของ IOK กินไฟ 1.4 แอมป์ แต่ของ Thai Clever กินไฟแค่ 0.1 แอมป์ … งานนี้น้องตี่ เป็นพยานได้ครับ

0.1 Amp นี่อุปกรณ์ภายในมีอะไรมั่งครับ HDD กี่ลูกอ่ะครับ
กินไฟ้อยยังกับ notebook

มี Mainboard, CPU, HDD 1 ลูก ครับ ไม่มี CDROM DRIVE และ 0.1 แอมป์ นี่วัดตอนกำลัง boot up ครับ

ยินดีด้วยครับ พี่เอก

ถ้าใส่ไม่ได้ ผมละหน้าแตกเลย พอดีไม่เคยใช้เคสของ IOK

[quote author=siamwebhost link=topic=13759.msg135783#msg135783 date=1222888051]

จากเดิม PWS ของ IOK กินไฟ 1.4 แอมป์ แต่ของ Thai Clever กินไฟแค่ 0.1 แอมป์ … งานนี้น้องตี่ เป็นพยานได้ครับ