ขอบ่นหน่อยกับเรื่องของ 3bb

ทำเรื่องขอ internet ของ 3BB ไว้ครับเพราะทนสภาพเน็ตเก่าที่ใช้อยู่ไม่ไหวเลยต้องขอใหม่
เมื่อวานได้รับโทรศัพท์ติดต่อว่าจะเข้ามาติดตั้งให้ (แอบดีใจเพราะทำเรื่องขอเมื่อวันอาทิตย์วันพุธก็จะได้ติดตั้งแล้ว)
โดยได้รับการยืนยันว่าจะเข้ามาติดตั้งก่อนเที่ยงเลยทำเรื่องลางาน 1 วัน
แต่พอถึงวันนี้นั่งรอโทรศัพท์จนถึงบ่ายโมงก็ยังไม่มีการติดต่อเข้ามา (ข้าวเที่ยงก็ยังไม่ได้กินกลัวออกไปกินแล้วเดี๋ยวเขามาแล้วไม่เจอ)
เลยโทรแจ้งไปที่ศูนย์เขาก็บอกเดี๋ยวจะติดตามให้ได้รับการติดต่อกลับมาว่าจะมาถึงตอนเวลาบ่าย 2 โมงครึ่ง :frowning:
พอมาถึงบ่ายสองโมงครึ่งเขามาก็บอกว่ามีคู่สายอยู่ที่หน้าบ้านน่าจะใช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมง (ดีใจมากจะได้ใช้เน็ตแรงแล้ว)
ครึ่งชั่วโมงผ่านไปเขาก็เดินกลับเข้ามาแล้วบอกว่า “พี่ครับมีข่าวร้ายมาบอกคือตัวคู่สายที่อยู่หน้าบ้านพี่มันเต็มคู่สายที่อยู่ใกล้ที่สุดอยู่ในระยะห่างจากบ้านพี่ 355 เมตรทางผมไม่สามารถติดตั้งได้เพราะผมอยู่ในทีมที่ทำการติดตั้งที่อยู่ห่างคู่สายไม่เกิน 300 เมตรพี่ต้องรออีกทีมมาติดตั้งให้นะครับผมส่งเรื่องให้แล้วอีกไม่เกิน 7 วันเขาจะมาติดตั้งให้ครับ”

บอกตามตรงว่าตอนนั้นอึ้ง+โมโหแต่ไม่รู้จะบรรยายออกมายังไงดีเฮ้อ…
ก็แค่มาบ่นๆให้ฟังครับเก็บไว้คนเดียวมันจะระเบิดคาอกตายเสียก่อน :frowning:

ของผมมาแล้วไม่เจอผมเลยให้เดินสายข้างนอกไปก่อน

พอผมกลับมาโทรตามให้มาเดินสายภายใน โทรไปตาม

4 รอบก็แล้ว 5 รอบก็แล้วเป็นอาทิตย์ สุดท้ายเลยบอกว่า

ให้ผู้รับเหมาที่รับงานอ่ะ เอา router ไปฝากไว้ที่ boot

ที่ผมสมัคร มันก็ไม่ยอมเอาไปฝากสักที โทรไปกี่รอบ ๆ ก็บอก

ว่าเร่งผู้รับเหมาให้แล้ว ประโยคสุดท้ายก็เลยบอกไปว่า

ไอ้ผู้รับเหมาอ่ะช่างหัวมัน เราเตอร์ผมมีอยู่แล้ว ถ้ายังไม่มา

ก็เอาเอกสารที่มีรหัสมาให้ผมอย่างเดียวพอ รับงานไปแล้วไม่

รับผิดชอบคราวหลังลาออกไปเป็นคนสวนเหอะ มีหน้าที่รดน้ำต้นไม้

กับตัดหญ้าไม่ต้องรับผิดชอบเยอะ ไม่น่าเชื่อไม่เกินครึ่งชั่วโมงมันมา

แทบไม่สงสัยเลยว่าไอ้คนรับสายแหละมันคือผู้รับเหมา ยังมีหน้ามา

บอกอีกว่าคนเดินสายภายในกับ เดินสายมาจากคู่สายมันคนละคนกัน

เหตุเกิด ณ เชียงรายเมื่อไม่กี่วันก่อนนี่เอง

ของผมเน็ตทุยล่ม 3 วัน ว่าจะย้ายไป 3BB
แต่พนักงานบอกว่าแถวพื้นที่คุณเต็มแล้ว - -'
เต็มก็ขยายสิครับ แล้วจะโปรโหมตหนักๆ ทำไม
โปรโหมตแล้วก็ไม่ขยาย ><

เจอปัญหาอย่างเดียวคือ ตัดสัญญาณโดยไม่มีการแจ้งเตือนก่อน อย่างอื่นก็โอเคหมด

คุยดีดีนะครับ เดี่ยวนี้พวกช่างมันแสบ คนที่ไม่รู้คิดค่าเดินสายภายในบ้าน ไม่ต่ำกว่า 300 บาท
บางที่คนแก่ๆ เห็นได้ข่าว โดนคิดค่าอุปกรณ์อีก

แต่ผมบอกอยู่อย่างนะครับ 3BB Local แรงน่าพอใจ
Inter หลับครับ / Block SMTP หากจะใช้ต้องแจ้งเปิดเอาเป็นรายๆ ไปครับ

ส่วน TOT ตอนนี้ หากคนไม่รู้ ไม่ Test Speed 4MB จะได้ราว 1.7-2.6 เท่านั้น
แจ้งที เจ้าหน้าที่ติดต่อเข้ามาที Test แรงขึ้นที 3.5-4.2 เลย
แต่พอผ่านไปก็กลับมาอีรอบเดิม ชักโมโหจริงๆ แล้วครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น อะไรจะดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับเขตพื้นที่ด้วยครับ
ยังมีปัจจัยอื่นๆ เกี่ยวข้องเช่นระยะ คุณภาพสาย/ตู้ คู่สาย

ถูกและนิ่ง Support ดีหน่อยต้อง True ที่เหลือก็รองๆมา
ของ TOT ต้องแจ้งผ่านหน้าเว็บเท่านั้นมีหลักฐานครับ ติดตามเร็วหน่อย
โทรไปไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่

True ไม่เคยมีปัญหาคับจิงๆ ถึงมีก็น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ของผมมีปัญหามากถึงมากที่สุดครับ ><
แต่เขาบอกว่า 3BB, True, TOT มันก็ดีหมดแหละ
แต่มันอาจจะห่วยเป็นบางพื้นที่ jackpot ได้พื้นที่ห่วยๆ ก็ซวยไป

อยุ่ชุมสายเก่าของ True อะจิ เลยซวยไป หรือ ไม่ก็เดินสายภายในเองไม่ดี snr เลยต่ำไปด้วย

สายภายในทาง true มาเช็คให้เบื้องต้นแล้วครับ บอกว่าปกติดี คงเป็นเพราะอยู่ชุมสายเก่า

เน็ตเก่าที่ผมใช้อยู่นี่ก็ดีมาช่วงหนึ่งแล้วครับ
ปัญหาที่เป็นคือค่า snr จะตกทำให้หลุดบ่อยตั้งแต่ 6 โมงเช้าถึงประมาน 5 ทุ่มหลังห้าทุ่มก็ปกติวิ่งได้เร็วปี้ดๆเหมือนเดิม
แต่แก้ยังไงก็ไม่หายสักทีไม่รู้จะทำยังไงเลยอยากเปลี่ยนครับ (ของเก่าผมใช้ buddybb)

เวลามีปัญหาโทรไปที่ buddy คำตอบที่ได้ก็คือ เป็นที่ชุมสายของทาง tot คุณต้องติดต่อกับทาง tot นะครับ
โทรไปหา tot เนื่องจากคุณไม่ได้ใช้ internet กับเรา internet มีปัญหาคุณต้องติดต่อกับทาง Buddy นะค่ะ

เมื่อเป็นแบบนี้ผมก้เลยตัดสินใจยกเลิกดีกว่าครับ :slight_smile:

ของผมดีหน่อย เค้าตอนแรกติดต่อมาจะเข้ามาวันอังคารในสัปดาห์ต่อไป แต่อยู่ๆ ก็มาวันเสาร์ ซึ่งก็ดีที่ผมอยู่บ้าน

ปัญหาหลักของแม็กส์เน็ต คือ การต่อชุมสายยังไม่ทั่วเท่า ทรู นั้นก่อจะสมัครต้องให้พนักงานขายดูให้ก่อนว่าเข้าแถวบ้านท่านยัง
มีอีกอันที่แย่กว่าหลังจากใช้อันนี้แล้ว

ไม่สามารถเล่น appserv ได้ เพราะติด Rompage is protect.
ขนาด port forward ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แถมมาต่อสายตรงอีก
เราก็ลืมบอกมันว่าอย่าเพราะถ้าฟอร์แมตเครื่องแล้วใส่รหัสไม่ติดก็ต้องเรียกมันมาใหม่เสียเวลา
ตั้งแต่ติดตั้งต่อเน็ตสายตรงเราไม่กล้าฟอร์แมตคอมเลยเพราะใช้คอมบ่อย

เฮ้อ ไม่รู้คิดผิดหรือถูกที่หนีทรูมาใช้ maxnet แต่ทนๆ ใช้ไปก่อนเพราะเน็ตมันแรง ที่หันมาใช้ไม่ใช่เพราะตามกระแสแต่ไหนโมเด็มเก่าของทรูมันติดๆ ดับจนน็อตหลุดเลยมาลอง maxnet ซักปี 2 ปี ค่อยกลับมาใช้ทรูยังไม่สาย เปลี่ยนไม่ใช่เจ้าไหนอย่าง้นอยก็ได้รู้ว่าการทำงานของได้แต่เจ้ามันเป้นยังไง

บอกตามตรงเราไม่รู้ระหว่าง ทรู กะ แม็ก ใครจะดี-แย่กว่ากัน เพราะเราเล่น appserv ตอนใช้ทรูอยู่ หลังจากเราย้ายออกจากทรูยังจะมาตามโทรกลับเก็บประวัติว่าย้ายออกเพราะอะไร เป็นคำถามที่น่ารำคาญที่สุดไม่ควรจะถามลูกค้าเลย ย้ายทำไมมันความคิดสิทธิส่วนบุคคลเฟ้ย

ของผม ขอไป 4 m /1 m
แต่พอมาวัดจริง 5 m

ของผม 3BB ดีมาก ย้ายจาก true มา

ใช้มา ปีกว่า ไม่เคยหลุดเลยสักนิด ออน 24 ชม.

นอกจาก หลุดตอนลืมจ่ายค่าเน็ต หลุดนานหน่อยโทร ก็ปลดล๊อกล่นได้เหมือนเดิมล่ะ

ช่วงนี้เจอปัญหาช้าๆ อืดๆ เข้าเว็บได้บ้างไม่ได้บ้่าง
โทรไปก็บอกมีปัญหาที่โมเด็ม โถเปลี่ยนตัวใหม่แล้วครับ
ขี้เกียจจะโทรละ เบื่อ…ถ้าไม่แย่มากขนาดเข้าเว็บไม่ได้คงไม่โทร
ตอนนี้้เก็เริ่มมีอาการช้าๆ อีกละ --’

นี่คือคำตอบแรกที่ 3BB จะบอกเรา “รีเซ็ตเราเตอร์ยัง” “ช่วงนี้คนใช้เยอะ สาย inter เต็ม(เต็มทุกวันเลยหรอ แล้วไม่คิดจะขยับขยายเลยหรอ?)”

ของผมใช้ TOT เดือนละ590บาท

มีปัญหาบ่อยไฟ Internet ไม่ติด เข้าไปsetup

ผมหมดเวรหมดกรรม กับ 3BB แล้ว

บ้านผมใช้ 3bb ก็ยังลืนอยู่เน๊อะ พอดีคู่สายดันมี ไม่เสียอะไรเพิ่ม ตอนนี้มันลดราคาให้ด้วยน๊าา

ทรูดีหมด ยกเว้นเรื่อง Node ชุมสายมีอยู่เท่าขี้มด(เพิ่งจะมาเริ่มขยายตอนนี้) ใครอยู่ใกล้โชคดีไป ใครอยู่ไกลก็ซวย ออก 16Mbps มา ใช้ได้กี่บ้านเีชียว ล่าสุดออก VDSL มา 30/50Mbps อีก ให้บริการเฉพาะโครงการและหมู่บ้านรวยๆ(ไม่ได้ว่าอะไร) แต่ดันโฆษณาแบบ public :slight_smile: ผมขอเรียกว่าผักชีโรยหน้าจะผิดไหม

ส่วน 3BB ปัญหาเรื่อง billing ก็ไม่จบสักที ส่วนตัวผมโดนไป 6 พันฟรีๆ แต่ผมไม่จ่ายหรอก ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่
http://www.xgn.in.th/xsense/content.php?r=212 อ่านดูแล้วกันครับ ยังมีคนที่โดนอีกนับร้อยนับพันครับ ทั้งๆที่เป็นระบบการเงิน ได้แต่อ้างว่าลูกค้าต้องมีใบเสร็จ เพราะที่ระบบนั้นไม่มีข้อมูลว่าลูกค้าได้จ่ายมาแล้ว นี่ขนาดการเงินนะ ระบบมปัญหายังไม่มี backup อย่าได้ไปคาดหวังถึงระบบอื่นเลย ปัญหาจุกจิกมีเยอะ ถ้าใส่ใจดูดีๆจะเห็นครับ ถ้าแค่ใช้เฉยๆก็คงไม่มีอะไรมากทั้งสองค่ายอะแหละ

ส่วน Internet ของ 3BB มันก็ปกติดีครับ ถ้า Indy แล้วจะใช้ต่างประเทศเยอะๆ คงได้คลั่งก่อน เพราะแย่มาก ต้องไปใช้พวก Pro หรือ Premier แพงๆถึงจะใช้ได้ ในขณะที่ของทรู 590 บาทก็ inter ดีแล้ว แต่ปัญหาของทรูก็ที่บอกไปข้างต้นแหละครับ ผมเลยต้องมาใช้ 3BB Indy และ Pro แทน ทั้งๆที่อยากใช้ทรูที่ความเร็วสูงมากๆ(ยกเลิกไปแล้ว) ก็มีปัญหาจุกจิกอยู่บ้างเป็นครั้งเป็นคราว แจ้งไปมักจะเงียบ ต้องจี้ บริการหลังการขายค่อนข้างแย่ ต่างกับทรู service ของทรูโดยรวมดีกว่ามากครับ

ผมแค่พูดถึงสิ่งที่ตัวเองเจอ ไม่ได้จะโจมตีค่ายไหนครับ บ้านผมเป็น Node 3BB แต่อะไรที่เน่าก็ต้องว่ากันไปตามเน่า ดีก็ว่าไปตามดี คงต้องให้เวลาอีกสัก 4-5 ปี ถึงจะได้มาตรฐาน ตอนนี้ความหวังอยู่ที่ FTTH ไม่รู้จะมาถึงบ้านผมตอนไหน