ขอบ่นหน่อยกับเรื่องของ 3bb

เสริมเรื่อง VDSL นิดหนึ่งครับ จริงๆแล้วบริการของ True ที่ไม่ต้องใช้เบอร์ลักษณะนี้ออกมานานแล้วครับ
ออกมาตามหอพัก เขาจะเอาชุมสายมาติดตั้งที่ตึกเลย อย่างบริษัทผม เขาตั้งไว้ที่ชั้น 5 เป็นชุมสายของ True จะได้ไม่มีปัญหาเรื่อง Speed
เพราะบ้านอยู่ไกลชุมสาย เนี่ยละครับเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมถึงต้องเป็น ตึกเป็นคอนโด เพราะเขาเอาชุมสายไปตั้งไว้เลย

ถ้าอยากจะให้แบบว่าบ้านพักได้รับ Speed 30-50Mb ไม่มีปัญหานี่ผมว่าต้องย้ายบ้่านไปติดกับตู้ชุมสายจะดีกว่าครับ ฮ่าๆ

ส่วน Speed นั้นบริษัทผมใช้ package 18Mb โหลด file จาก server ไทยได้ที่ 2Mb/sec ครับวิ่งเต็มๆนิ่งๆมา 2-3 เดือนละ

ผมทราบครับ(เพราะตามตลอดเลย) และก็เห็นมาแล้วเหมือนกัน ตั้งแต่ ADSL ไม่พ่วงเบอร์แล้วครับ และผมก็รู้ว่าอย่างแถวบ้านผมหนะคงไม่ขยายมาหรอก เพราะผมรอมา 7 ปีแล้วครับ ที่บ้านผมของทรูผมต้องไปขอซื้อเบอร์บ้างบ้านนะครับ สองเส้นเลย จนล่าสุดผมก็ติดตามอยู่ตลอด ที่เขายอมให้ขอเน็ทแบบไม่พ่วงเบอร์ บ้านผมก็ยังไม่มีคู่สายว่างเพิ่มอยู่ดีอะแหละ แล้วบ้านผมอะอย่างไกลครับ ใช้ได้แค่นิดเดียว

จนสุดท้ายผมต้องไปขอ Node(ที่คุณพี่บอกว่าชุมสายอะแหละ) ของ 3BB มาติดที่บ้านเลย(ใช้บ้านเราปักหลักให้บริการ) เพื่อตัดปัญหาเรื่องระยะทางไปครับ เขาก็ลาก fiber optic มาเข้า node แล้วเอา ADSL2+ เข้าบ้านผมอีกที ตอนนี้ผมหวังพึ่งได้แต่ 3BB เท่านั้นสำหรับตอนนี้ เพราะถ้าเขาออกแรงๆมาก็คงไร้ปัญหา เพราะ fiber optic มันอยู่หน้าบ้านนี่เอง ได้แต่หวังว่าเจ้าอื่นจะขยายมาใกล้ให้มากกว่านี้หนะนะ :\ พอเอาไปพูดที่ไหนคนก็มักจะบอกผมว่าทรูขยายไม่คุ้มเลยไม่ทำ ไม่มีนักลงทุนที่ไหนทำอะไรที่ไม่คุ้มหรอก ผมจะรับฟังเต็มที่เลย ถ้าแถวบ้านผมมันไม่คุ้มจริงๆ เพราะผมติดต่อ 3BB ไป แปบเดียวเขาก็ตอบรับแล้ว เพราะในรัศมี 1 กิโลมันมีจำนวนหลังคาเรือนเยอะมาก ติดไปไม่ถึงปีก็ต้องขยาย port แล้วครับเนี่ย เพราะมันไม่พอให้บริการ

คุณพี่พูดถูกแหละครับ ว่าถ้าจะเอาแรงๆคงต้องย้ายบ้านตามหาเน็ท แต่โชคดีที่ 3BB เอาทางเลือกเรื่องการเอา Node ติดที่บ้านมาให้ เลยรอดตายไป แต่น่าเสียที่ดายบริการ … มาก อยากใช้ทรูมากกว่าเยอะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ ที่จริงถ้าทรูทำ FTTH ไปเลยมันก็คงไม่มีปัญหาเรื่องระยะทางหรอกครับ อุปกรณ์สำหรับ home use ราคาทิ้งกับ VDSL นิดเดียวเอง CAT เองก็เริ่ม FTTH ไปแล้ว 10Mbps 1,500 30Mbps 3,500(ยังไม่ครอบคลุม) ส่วนตัวผมก็ไม่ได้หวังกับ VDSL ของทรูหรอก เพราะรู้ว่าเขาต้องเจาะกลุ่มลูกค้าระดับหรูด้วย

user อย่างผมก็ได้แค่บ่นหละนะครับ ผู้ให้บริการมีอะไรมาก็ใช้อันนั้น เราก็เลือกที่คุ้มที่สุดสำหรับเรา สำหรับบ้านผมก็คง 3BB เพราะมี Node ทั้งๆที่อยากใช้ทรูแท้ๆ เฮ้อ ถ้าทรูอยากจะมาติดนะ ผมยอมให้ติดฟรีที่บ้านคู่กับ 3BB เลย T_T เสียดายที่ทรูไม่มีโครงการนี้ เศร้าจัง รอต่อไป

เป็นที่สายของพี่ป่าวครับ ถ้าสายไม่สมบูรณ์ก็ล่มได้นะ

ในที่สุดก็ได้ใช้งานเสียทีสำหรับ 3bb เพิ่งได้ใช้งานเป็นวันแรกครับถ้ามีปัญหาการใช้งานตรงไหนจะมาแจ้งให้ทราบจ้า :slight_smile:

ของผม เกือบสองเดือนครับกว่าจะได้ติด

มาทีละทีม ทีละทีม กว่าจะได้ใช้มากัน 3 ทีมครับ

เขาบอกว่ามีหน้าที่ต่างกัน

ผมก็ไม่เข้าใจว่า มาติดทีเดียวเลยไม่ได้หรือไงเนี่ย

Update ตอนนี้ได้ความเร็วเพิ่มเป็น 5 เมกแล้วแต่ได้ยินกระแสข่าวบางที่
เขาบอกว่าอัพให้เป็น 7 เมกอัพโหลต 1 เมกโดยที่เก็บราคาเท่าเดิม
ไม่ทราบว่ามีคนแถวนี้ๆได้อัพเพิ่มเป็นความเร็บแบบนี้กันบ้างไหมครับ

เห็นว่าที่ร้านผมได้ใช้ vdsl 20/4m แล้ว แต่ยังไม่ได้กลับไปดูเลย