ใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ 16 ตุลาคม 2551 ตำรวจจะดำเนินการจับกุมจริงจัง

“โครงการป้องปรามการใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์” นำโดยกองปราบปรามอาชญากรรมทางเศรษฐกิจและ เทคโนโลยี สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (บก. ปศท.) ด้วยความสนับสนุนของ กลุ่มพันธมิตรธุรกิจซอฟต์แวร์ (BSA) มีวัตถุประสงค์หลักเพื่อรณรงค์ส่งเสริมการใช้ซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ที่ถูกต้อง ตามกฎหมาย ในกลุ่มผู้ใช้ประเภท องค์กร ธุรกิจ ตลอดจนส่งเสริมให้ประชาชนและองค์กรธุรกิจต่างๆได้ตระหนักถึงการละเมิด ลิขสิทธิ์ทางปัญญา ซึ่งก่อให้เกิด ความเสียหายทางเศรษฐกิจของประเทศชาติ

โดยผู้บังคับใช้กฎหมายไทย หน่วยงานด้านทรัพย์สินทางปัญญา และสมาคมผู้ประกอบการด้านซอฟต์แวร์ชั้นนำ
ร่วมกันประกาศวันนี้ว่า ตำรวจจะดำเนินการจับกุมองค์กรธุรกิจที่ใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์อย่างจริงจังในวันที่
16 ตุลาคมนี้

เพื่อ หลีกเลี่ยงความเสียหาย อันเนื่องจากการที่บริษัทท่านอาจจะใช้ซอฟต์แวร์ที่ผิดกฎหมาย ท่านสามารถติดต่อ สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการใช้ซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องตามกฎหมายได้ที่ 0-2685-1220 หรือ info@stop.in.th

แล้ว BSA จะไปจับที่ไหน IDC ทุกที่เหรอ จ๊ากเลย

ขายถูกๆหน่อย ก็มีคนซื้อเพียบแล้ว มีคนซื้อ 1ล้านคน/1ประเทศ
ถ้าขายสัก 10ประเทศก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วนะเนี่ย(แต่ก็ไปว่าเค้าไม่ได้อ่ะเนอะ เพราะไอเดียเค้า แหะๆ :smash:

หันมาใช้ opensource ให้หมด

ถ้าไปจับ IDCสงสัยวันนั้น inter แรงกระฉูดอะครับ

"เลิก"
Office: OpenOffice

จบข่าว

เห็นด้วยถ้าจะปราบปรามแบบจริงๆจังๆ ธุรกิจ software บ้านเราจะได้พัฒนาไปได้
สำหรับคนที่ไม่มีเงินซื้อ ก็ไม่จำเป็นต้องไปซื้อ software ราคาแพงๆมาใช้ครับ เดี๋ยวนี้มี free software, open source ที่มีความสามารถไม่แพ้ software เสียเงินเลย

ของผมก็มีจดหมายมาฉบับหนึ่ง

อย่าลืมนะครับ ว่าต้องมีค่าใช้จ่ายในการ support ลูกค้าด้วย
เหมือน hosting นั้นแหละครับ

ที่ office

เบื้องต้นคงเน้นไปที่ตามสำนักงาน ห้างร้าน และ บริษัท ต่างๆ ที่ใช้ Windows, MS Office และ Software อื่นๆ ที่ ละเมิดลิขสิทธิ์

ที่ Office ผม ลงแต่ Windows XP และ MS Office ที่มี License ไว้เท่านั้น

สำหรับท่านใดที่ไม่แน่ใจว่าใช้ Windows XP แท้หรือเปล่าสามารถเข้าไปตรวจสอบได้ที่
http://www.microsoft.com/thailand/wga/default.aspx

สำหรับ Hosting ยังไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะถ้าจะให้ถูกต้องจริงๆ ตาม Licensing ต้องเป็น SPLA เท่านั้น แบบกล่อง หรือ Full License ก็ใช้ไม่ได้ครับ พูดแล้วเครียส

ฮ่าๆดีกว่า เดี๋ยวเค้าหาว่า ดอทสยาม ต๊อง

ที่บ้านผมคงปลอดภัย ไม่มีไรแท้ซักอย่าง

[quote author=Opteron link=topic=14050.msg137716#msg137716 date=1223446872]
ที่บ้านผมคงปลอดภัย ไม่มีไรแท้ซักอย่าง

แก้ไข ไม่มีอะไรในกอไผ่

เหอๆแวะเข้าไปเยี่ยม ฮ่าๆ ขำๆน่า

แต่ตอนนี้รับพวก colo เกมน่ากลัวนะครับพี่ 555

ตอนนี้ไม่ใช้ MS Office ใช้ Open Office แทน

ใครสนใจเรื่อง Windows License เข้าไปศึกษาได้ที่ (ภาษาไทย)
http://www.microsoft.com/thailand/licensing/

[quote author=thaidhost link=topic=14050.msg137717#msg137717 date=1223447117]
บางบ้าน ได้ซอฟเถื่อน ติดตั้งมาจาก งานคอมมาร์ต ระดับประเทศกันเลยละพี่ อิอิ

ที่ว่าตรวจสอบ ใช่ในเครือ Microsoft อย่างเดียวหรือปล่าว

และรวมถึง พวก Adobe ด้วยหรือปล่าว
และพวก Nero และอื่นๆ ด้วยหรือปล่าว

เพราะในส่วน License Microsoft ที่ Office เป็น Partner อยู่ ลงตัวไหนก้ได้แต่กัว
ว่าจะเป้น พวก Software อื่นด้วย

ถ้าจัดการลิขสิทธิ์ ADOBE ด้วยแล้ว แย่แน่เลย