ใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ 16 ตุลาคม 2551 ตำรวจจะดำเนินการจับกุมจริงจัง

อย่างนี้พวกที่ใช้ MSSQL ก็ต้องโดนจับหมดล่ะสิครับ ? เพราะ MSSQL ตัวที่สามารถใช้กับ HOST ได้ ไปดูราคาแล้ว WOW สามแสนกว่าเกือบสี่แสนบาทแน่ะ

เลยโทรไปคุยกับ support microsoft เค้ายืนยันว่า mssql ไม่อนุญาติให้ใช้ กับhost นะครับ สังเกตครับ ว่าเมืองนอกไม่มีใครให้บริการ mssql เลยเพราะแพงมาก

เค้าคิดตาม connection ดังนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ที่จะมาให้บริการ ผู้ให้บริการโปรดระมัดระวังครับ ส่วนตัวที่สามารถนำมาใช้ได้แพงมากๆ

พอดีได้คุยกับตำรวจที่คุยเรื่องนี้เค้าบอกจะจับพวกนี้ก่อน ผมสงสัยเลยไปดูราคา โห มิน่าจับตัวนี้ก่อน
อีกตัวที่เค้าบอกว่าจะจับก่อนเพื่อนเลยคือพวกใช้ ANTI SPAM เถือนของ TREND MICRO เพราะเค้ามีรายงานการใช้งานเถือนสูงมากในตอนนี้ หากใครใช้ อยู่ระวังนะครับ

ลิขสิทธิ์ bsa มีหลายตัวครับ adobe ก็ใช่ครับ และยังมีอีกหลายตัวครับ เช่น wsftp, mainenable, Merak, TREND MICRO

ระมัดระวังกันด้วยครับ

ตรงนี้ผมได้คุยกับ MS แล้วเค้าระบุมาเลยว่าไม่อนุญาติให้ใช้สำหรับทำ host ครับ เค้าอนุญาติให้ใช้ได้ใน บริษัท เพื่อการทดลองทดสอบเท่านั้น ลองไปอ่านรายละเอียดดีๆนะครับ ตรงนี้ผมสงสัยเหมือนกันเดี๋ยวผมจะลองโทรไปถามว่าใช้ได้หรือไม่ได้อย่างไร

เขาอาจจะมองข้ามเรื่อง license ไม่ตรงก็ได้ครับ อาจจะเล็งไปที่มีหรือไม่มี license มากกว่า

sql desktop engin ใช้แทน mssql ได้ครับ

http://www.akadia.com/services/msde.html
http://office.microsoft.com/th-th/access/HP030894271054.aspx

แม้ว่า Microsoft SQL Server 2000 Desktop Engine จะไม่ใช่ส่วนหนึ่งของการติดตั้ง Microsoft Office 2003 แบบมาตรฐาน แต่คุณสามารถติดตั้ง SQL Server 2000 Desktop Engine จากซีดีรอม Office 2003 ได้ โดยสามารถติดตั้งบนคอมพิวเตอร์ที่ใช้ Windows 2000 หรือรุ่นที่ใหม่กว่า

ผมคิดว่าเค้าจับหมดครับ เพราะรายได้เค้ามาจากตรงนี้ (ทนายผู้ขอหมายศาลตรวจค้น)>> ตรงนี้ผมคาดเดานะ
ตรงนี้ผมถาม ms บอกเลยครับว่าไม่ได้

เครื่องที่บ้าน os แท้ครับ (oem มากับเครื่อง)
แต่ตัวอื่น… (เฉพาะที่จำเป็น) ไม่แท้ซักตัว…

1. office 2007 [ที่ไม่ใช้ OO.o เพราะ feature ยังสู้กันไม่ได้เลย ว่าจะซื้อ license หรือไม่ก็ไปเอา student license มาลงอยู่]
  2. adobe ทั้งเซต (แพงอย่างแรง ใช้อย่างอื่นแทนก็ไม่ได้)

ตัว MSDE มีให้ Download ฟรีที่ web ของ microsoft เองครับ
เงื่อนไขในการใช้ผมไม่ได้อ่าน

[quote author=siamwebhost link=topic=14050.msg137721#msg137721 date=1223448153]
แก้ไข ไม่มีอะไรในกอไผ่

MSDE >> สอบถามแล้วครับ ใช้ไม่ได้นะครับ เค้าใช้กรณีใช้กับเครื่องที่ไม่ใช่เพื่อการค้าครับ ไปอ่าน faq ดูก็ตามนั้นครับ สรุปคือ อดใช้ MSSQL ครับ >> งานเข้าอีกแล้วเรา

GPL/GNU จงเจริญญญญ :smash:

McAfee ด้วยครับ >>update ให้อีกตัวครับ

[quote author=SIAMiweb link=topic=14050.msg137781#msg137781 date=1223457500]

อ่อ พูดไงดี ผมละคนนึงที่… อ่ะนะ 80% ทำงานบน Ubuntu ครับ เรียบ สวย เป็นอะไรที่ แหม่… น่าประทับใจจริงๆ
Open Office ตัวนี้สุดยอด ไม่แพ้ของ ms แน่นอนครับ เหมอๆ แซงหน้าด้วยซํ้า

เชื่อผมใหม Linux ประหยัดไฟกว่า windows ถึง 40% เหอๆ จะหาว่าเวอร์ก็ได้นะครับ แต่มันคือเรื่องจริง

ถามว่ารักยูบนตูขนาดไหน ก็ดูโลโก้เอาละกัน

เมื่อ 2 ปีก่อนเคยคิดจะเลิกใช้ windows ไปแล้วทีนึง
ลง ubuntu desktop อืม ใช้งานได้ดีทีเดียว เล่นเนตได้ เช็คเมล์ได้ ใช้งานได้หมด ยกเว้น พิมพ์ไม่ได้ เพราะ printer ที่ใช้ไม่มี driver สำหรับ linux ถ้าจะใช้ต้องซื้อ printer ใหม่เลือกยี่ห้อและรุ่นที่มันใช้ได้ ซึ่งตอนนั้นบอกได้เลยว่าน้อยมากๆ

[quote author=kke link=topic=14050.msg137796#msg137796 date=1223459404]
เมื่อ 2 ปีก่อนเคยคิดจะเลิกใช้ windows ไปแล้วทีนึง
ลง ubuntu desktop อืม ใช้งานได้ดีทีเดียว เล่นเนตได้ เช็คเมล์ได้ ใช้งานได้หมด ยกเว้น พิมพ์ไม่ได้ เพราะ printer ที่ใช้ไม่มี driver สำหรับ linux ถ้าจะใช้ต้องซื้อ printer ใหม่เลือกยี่ห้อและรุ่นที่มันใช้ได้ ซึ่งตอนนั้นบอกได้เลยว่าน้อยมากๆ

[quote author=SIAMiweb link=topic=14050.msg137781#msg137781 date=1223457500]

แบบนี้ b/w inter เพิ่มขึ้นแน่นอนครับ อิอิ

[quote author=iczy link=topic=14050.msg137812#msg137812 date=1223461199]

แบบนี้ b/w inter เพิ่มขึ้นแน่นอนครับ อิอิ

แค่วินโดวน์ XP ก็เถื่อนแล้ว