ชลบุรีที่ไหนน่าเที่ยวค่ะ ประหยัดและปลอดภัย พักที่ไหนดีคะ ^__^

กำลังวางแผนไปเที่ยวกับเพื่อนค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าจะไปไหนดีมั่ง

เคยไปแต่กับญาติสมัยช่วงตรุษจีน แค่เล่นน้ำแล้วก็กลับกัน

ไปกับพี่ชายและเพือ่นพี่ชายนี่ พาคณะเพื่อนสิงค์โปร์เที่ยวที่พัทยาค่ะ มันคนละอารมณ์อ่ะคะ

เรื่องที่เที่ยว ทุกครั้งที่ผมไปที่ ชลบุรี-พัทยา ก็จะเลาะไปเรื่อยๆ ครับ ทั้ง Under Water world, สวนเสือศรีราชา, เดินห้าง

อยู่ชลบุรีครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ

[quote author=cat link=topic=8044.msg76144#msg76144 date=1191211627]
ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ

โอ้ … ขอบคุณค่ะ

ไปสัตหีบ ก็ดีน่ะ
แวะหาดดงตาล ไปดูเขาซ้อมวินเซิพ,เรือใบ หรือนึกสนุกจะเล่นเอง ก็มันไปอีกแบบ มีสมาคมหรือสโมสรอยู่ ถ้าจำไม่ผิด ในหลวงเคยเสด็จที่นี้ด้วย

ต่อด้วยแวะชม ศูนย์อนุรักษ์เต่าทะเล ไปดูเต่าตัวเล็กๆ กำลังออกจากไข่ ไปจนถึงปู่เต่า อายุเป็นร้อยปี
วนไปหาดเตยงาม มีอนุสรณ์อะไรจำชื่อไม่ได้ เป็นพิพิทธภัณฑ์ เกี่ยวกับทหาร มีธงที่ในหลวงเสด็จปักไว้ให้ดู ที่หาดนี้ธรรมชาติสวยมาก ไปดูต้นเตยทะเลทรงแปลกๆ มีเรือคยัคให้พายข้ามทะเลไปเกาะใกล้ๆ เวลาน้ำลง จากฝั่งไปเกาะ น้ำแค่อกเห็นจะได้ ที่เกาะลูกสาวผมบอกว่า ปะการังน้ำตื้นสวยมาก (พายเรือดู)

แวบต่อไปขึ้น (หรือลง) เรือหลวงจักรีนฤเบศ กับอีกหลายๆลำ (ถ้าไม่ออกไปปฎิบัติภาระกิจ)
ย้อนออกมาหน่อย พักเล่นน้ำที่หาดนางรำ หาดนี้จะมีสองส่วน ด้านนอกกับด้านใน หาดด้านในจะมีสวนสน สวยอีกแบบ เลยสวนสนไปปีนเขาเล่นก็สนุกแบบท้าทายดี หรือจะดำน้ำดูปะการังน้ำตื้นก็สวยน่ะ ว่ายน้ำไม่เป็น ก็เอาหน้ากากใส่หัว เดินไปน้ำลึกแค่เอว ก็เอาหัวมุดน้ำดู ก็เห็นแนวปะการังแล้วครับ ยิ่งถ้าน้ำลงมากๆ ระดับน้ำแค่เข่าก็เห็นแล้ว

จบการเดินทางครับ
หมดเนี่ย 3 วัน 3 คืน พอดีมีรถไปเอง กางเต็นซ์นอนที่หาดนางรำ รับรองความปลอดภัย เพราะเป็นเขตทหารครับ
ค่ากางเต็นซ์คนละ 20 บาทหรือไงเนี่ยไม่ชัวร์ อาหาร เช้า กลางวัน มีร้านค้าของแม่บ้านทหารทำขาย เย็นมีแค่ 5-6 โมงครับ
ถ้าจะทานค่ำๆ ต้องขับรถออกมาที่ตลาด 30 กิโลเมตรได้

edit : เพิ่มเติม
นึกขึ้นได้คุณ cat บอกจะไปสองสาว ไม่ลองๆชวน หนุ่มๆแถวๆนี้ไปด้วยล่ะครับ จะได้มีคนช่วยแชร์ ค่ารถตู้

ไม่ไหวๆๆ ให้ชวนหนุ่มๆ คงไม่มีใครไปด้วย
สองสาวงาม(แงะ ต้องหา มันไม่มี อิอิ) ไม่พอจะเป็นแรงดึงดูดขนาดนั้นอ่ะจิ หุหุ

นี่ก็ลองโทรไปหาพี่สาวในเนต เป็นตชดสาว ที่หัวหินค่ะ

ไม่สนใจหัวหินบ้างหรอ อิๆๆ ถ้าหัวหิน ถิ่นผมเลย แนะนำได้ อิๆๆๆๆ พัทยาไปมาบ่อยแระ เบื่อ 5 5 5 มีแต่ฝรั่ง

[quote author=biew55 link=topic=8044.msg76183#msg76183 date=1191244767]
ไม่สนใจหัวหินบ้างหรอ อิๆๆ ถ้าหัวหิน ถิ่นผมเลย แนะนำได้ อิๆๆๆๆ พัทยาไปมาบ่อยแระ เบื่อ 5 5 5 มีแต่ฝรั่ง

จะไปเที่ยวทั้งที ไปกันแค่ 2 สาว ได้อย่างไร อันตรายมีรอบด้าน ทางที่ดีคุณวิ น่าจะหาบอดี้การ์ด ร่างใหญ่ๆ ไปคุ้มกันด้วยนะครับ อ้อ เป็นคนขับรถให้ด้วย ก็จะยิ่งดี … (มีชายหนุ่มท่านใดจะอาสาไหมครับเนี่ยะ)

ทางที่ดีผมว่า สภาพอากาศแปรปวนแบบนี้ อย่าไปเที่ยวไกลเลยครับ แวะมาเที่ยวแถวบ้านผมก็ได้ ที่เกาะเกร็ด เมืองนนท์ แค่นี้เอง มีของกินอร่อยๆ เยอะเลย ได้นั่งเรือเที่ยวรอบเกาะ ได้ไหว้พระ เลือกซื้อสินค้าพื้นบ้าน ฯลฯ

[quote author=siamwebhost link=topic=8044.msg76219#msg76219 date=1191265543]

ถ้าจะมาเที่ยวเกาะเกร็ด ผมยินดีอาสา เป็นไก่ ให้นะครับ รับรองมาแล้วจะติดใจ ต้องกลับมาอีก อย่างแน่นอน

[quote author=siamwebhost link=topic=8044.msg76219#msg76219 date=1191265543]
จะไปเที่ยวทั้งที ไปกันแค่ 2 สาว ได้อย่างไร อันตรายมีรอบด้าน ทางที่ดีคุณวิ น่าจะหาบอดี้การ์ด ร่างใหญ่ๆ ไปคุ้มกันด้วยนะครับ อ้อ เป็นคนขับรถให้ด้วย ก็จะยิ่งดี … (มีชายหนุ่มท่านใดจะอาสาไหมครับเนี่ยะ)

ทางที่ดีผมว่า สภาพอากาศแปรปวนแบบนี้ อย่าไปเที่ยวไกลเลยครับ แวะมาเที่ยวแถวบ้านผมก็ได้ ที่เกาะเกร็ด เมืองนนท์ แค่นี้เอง มีของกินอร่อยๆ เยอะเลย ได้นั่งเรือเที่ยวรอบเกาะ ได้ไหว้พระ เลือกซื้อสินค้าพื้นบ้าน ฯลฯ

[quote author=cat link=topic=8044.msg76339#msg76339 date=1191341799]

อะไรจะเยอะขนาดนั้น มีกี่ซอยคะ ที่ว่าเนี่ย

เมื่อก่อนทำงานอยู่แถวๆ ย่าน สีลม บางรัก สาธร สี่พระยา … แวะไปบ่อยครับที่ บางรัก ซอย 9 เพราะในซอยนั้น มี ร้านข้าวขาหมู อร่อยมากๆ เลยครับ … เลยส่งมาทำให้วันนี้ ร่างกายของผมจึงบริบูรณ์ ไปด้วยไขมัน อย่างที่เห็น อิๆ

โห ใครไปโทรตามมาตอบเนี่ย ไวจริงๆ

[quote author=siamwebhost link=topic=8044.msg76342#msg76342 date=1191342419]

เมื่อก่อนทำงานอยู่แถวๆ ย่าน สีลม บางรัก สาธร สี่พระยา … แวะไปบ่อยครับที่ บางรัก ซอย 9 เพราะในซอยนั้น มี ร้านข้าวขาหมู อร่อยมากๆ เลยครับ … เลยส่งมาทำให้วันนี้ ร่างกายของผมจึงบริบูรณ์ ไปด้วยไขมัน อย่างที่เห็น อิๆ

[quote author=ICOM link=topic=8044.msg76344#msg76344 date=1191342635]

โห ใครไปโทรตามมาตอบเนี่ย ไวจริงๆ

เดี๋ยวแอบตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

[quote author=cha link=topic=8044.msg76381#msg76381 date=1191382313]
เดี๋ยวแอบตามไปเที่ยวด้วยคนครับ