เปรียบเทียบ Yaris กับ Vios

อยากทราบว่า Yaris กับ Vios แบบไหนที่น่าใช้มากกว่ากันครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

Yaris gen นี้ gen สุดท้ายในไทยแล้วครับ.

ไม่รู้คนอื่นคิดยังไงนะครับ แต่สําหรับผม ถ้ามีตัวเลือก ก็ไม่เอา ยาริสแล้ว

ถ้าผม ผมเลือก vios ครับ แต่ถ้าจะเอาเลยผม เลือก mirage หรือ swiff ครับ

อยากได้ความเห็นเหมือนกันครัีบ แต่ผมเล็ง ยาริส กับ มาสด้า 2 ไว้

อ้อแล้วก็มีอีกตัว มิราจ ตัวนี้โดยส่วนตัวชอบ แต่ที่บ้านไม่ค่อยชอบกัน เค้าว่าเล็ก

มิราจ เล็กครับ เป็นแนวอีโก้คาร์ แต่ประหยัดครับ ราคาถูกกว่าพวก ​เครื่อง 1.5 เยอะในขณะที่ได้ออปชั่นครบนะครับ
ต้องดูการใช้งานครับ ถ้าไม่ได้ไปกันทั้งครอบครัวบ่อยๆผมว่าน่าใช้นะครับ ตัวรองท็อบ ห้าแสน แต่ได้ครบแอร์แบกคู่ กุญแจ kos

ต้นเดือนหน้า ผมจองมาสด้า 2 อ่าครับ แต่รอนานมาก ติดมอเตอร์โชว

น้องชายใช้ Yaris ตัว Top อยู่ ผมลองขับแล้วถือว่าดีใช้ได้ ห้องโดยสารกว้างขวาง เกาะถนนก็ดี ถือว่าประทับใจในระดับหนึ่ง
ส่วน Vios ผมลองขับตัวรอง Top ไม่ค่อยประทับใจ ห้องโดยสารรู้สึกว่าแคบไปหน่อยนะ

พูดยากครับ จริงอยากให้ลองคิดแบบนี้ครับ
(หลักการของผมอันนี้ไม่รวม benz Lamborghini Ferrari อะไรพวกที่มันเกินล้านนะครับ หรือสาวเห็นแล้วต้องเหลียว)

เวลาเราขับรถ เราอยู่ข้างในอะครับ มองไม่เห็นหรอกว่าข้างนอกมันเท่ห์ยังไง

คือทั้งสองตัวเลือกเป็นรถตลาด spec ใกล้เคียงกัน วิธีตัดสินใจคือนัด showroom ไปลองขับดูครับ ไปเหยียบ ไปเข้าโค้ง ไปเร่ง ขับแล้วเกาะถนนมั้ย ระยะเบรกเป็นยังไง ขับแล้วมั่นใจมั้ย ประมาณว่าสัมผัสมันเป็นยังไงครับดูว่ามันใช่เรา มันเหมาะมือเรารึเปล่า

แล้วคุณจะได้รถคู่ใจที่ขับแล้วมั่นใจ ขับสนุก ขับแล้วคุ้มครับ ส่วนหน้าตารถถ้ามันไม่แย่นักก็ให้เป็นเรื่องรองครับอย่าไปคิดมาก

Toyota จะเลิกขาย Yaris ในไทยในปีหน้า เนื่องจากรถอีโค่คาร์แฮชแบคจะเข้ามาขายในไทย

ดังนั้น ถ้าไม่อยากตกรุ่นไว ก็อย่าเอา Yaris ครับ

กำลังซื้อ Yaris เลยสงสัยต้องตัดสินใจกันใหม่ล่ะ

เพิ่งจอง Vios Sportivo II มาครับ ตอนแรกอยากได้ Ford แต่ดูราคามือ 2 แล้วรับไม่ได้เลย เหตุผลที่เลือกโตโยต้า

1. กะใช้แค่ 5 ปี แล้วอาจจะถอยคันใหญ่กว่านี้ เวลาขายราคา OK สุด
  2. เท่าที้เคยใช้รถมา Toyota กับ Honda ศูนย์บริการค่อนข้างเยอะและได้มาตราฐาน
    ราคาอะไหล่และค่า M/A ต่างๆค่อนข้างถูกมาก (คุ้มกว่าในระยะยาว)
  3. ได้ของแถมรวม 35k แต่ผมเลือก 30k แล้วอีก 5k ขอเป็นส่วนลดเงินสดแทน
  4. ผมผ่อน 4 ปี ได้ดอกพิเศษ 1.99% จากปกติ 2.45%มั้ง

โอกาสมาก็เลยรีบตัดสินใจเลย รอรถ 3 เดือน T_T แต่ไม่เสียใจแล้วที่รีบตัดสินใจ เพราะตอนนี้เซลล์บอกว่าดอกปรับมาเป็นปกติแล้ว