ทำไมเมล์จาก yahoo จึงดีเลย์ข้ามวัน

ที่บริษัทจะให้ลูกค้าส่งอีเมล์เข้ามาทำธุรกรรม ส่วนมากเกือบทั้งหมดใช้อีเมล์ของ yahoo ปรากฎว่าช่วงสองสามวันนี้ เมล์ดีเลย์ข้ามวันข้ามคืนเลย ไม่ทราบใครพอจะรู้สาเหตุบ้างไหมครับ?

เอ…แล้ว server ของ yahoo ที่ลูกค้าในไทยใช้กันอยู่มันตั้งที่ไหนเหรอครับ เกี่ยวกับแผ่นดินไหวหรือเปล่าครับ?

ปล. แล้ว server ของกูเกิลที่เราใช้กัน มันตั้งในจีนหรือเปล่าครับ

ลักษณะของการ Delay

• มาจาก Server ส่ง Email ติดต่อ ส่ง จดหมายไปทาง Server ปลายทางไม่ได้ ทำให้ค้างในเครื่องส่ง เมื่อติดต่อได้แล้วก็จะส่งออกไป
    (ในที่นี้ติดต่อได้หรือไม่ได้ หมายถึงลักษณะควาวมสมบูรณ์ของการส่งข้อมูล)
  • อีกอย่างคิวในการส่งจดหมายของเครื่องนั้นเยอะ เนื่องจากการส่งจดหมายจะส่งตามคิว
  • เนื่องจาก internet ในไทยส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะ Tranfer Proxy อาจมีปัญหาค้างก็ได้ ลงทดสอบ Refresh ได้

:slight_smile: