ถ้าเปลี่ยนจาก xeon l5520 เป็น x5650 จะช่วยลดเรื่องไฟได้ไหม

ถ้าเปลี่ยน cpu จะมีความคุ้มค่ากับค่าเรื่องการกินไฟและประสิทธิ์ภาพ หรือป่าวครับ
ผมใช้เครื่อง c6100 อยู่ซึ่งมันกินไฟมาก ถ้าเปลี่ยนมาใช้ x5650 ดูจากราคา ebay แล้วน่าคบหาดี
อยากลด ปริมาณการกินไฟของมันลง

รายละเอียดของ CPU ที่คุณเปรียบเทียบกัน ซึ่งตามหลักการที่บอก คุ้มค่าเรื่องการกินไฟกับประสิทธิภาพนั้น ตัวที่ใช้อยู่ L5520 กินไฟน้อยและประสิทธิภาพต่ำกว่ารุ่น X5650 อยู่แล้วครับ

Intel® Xeon® Processor L5520 (8M Cache, 2.26 GHz, 5.86 GT/s Intel® QPI)

• CPU 4Cores 8Threads
  • TDP60 W
  • VID Voltage Range0.75V -1.35V

Intel® Xeon® Processor X5650 (12M Cache, 2.66 GHz, 6.40 GT/s Intel® QPI)

• CPU: 6Cores 12Threads
  • TDP95 W
  • VID Voltage Range0.750V-1.350V

ความหมายของ code ด้านหน้าของ CPU
X = Performance (95W) “premium”
E = Mainstream (rack mount) (80W) “basic”
L = Power Optimized (60W) “low voltage”

ถ้าคุณเปลี่ยนเป็น X5650 สิ่งที่จะได้คือความแรงที่มีมากกว่า L5520 และจำนวน core ที่เพิ่มมากขึ้นนั่นเอง แต่ก็ต้องยอมรับการเรื่องของพลังงานที่ใช้มากขึ้นนั่นเอง

ไม่น่าเกี่ยว เกี่ยวที่ power ถ้าจ่ายไฟเต็ม watt นะ เปลี่ยน CPU ไม่มีผล

จากที่คุณบอก เปลี่ยน CPU มันก็แรงขึ้น X5650 กิน watt มากกว่า ก็ต้องกิน ไฟมากกว่า ดีไม่ดี กินมากกว่าเดิมด้วยครับ ช่วง load 100% แต่ถ้ามองไปที่ความคุ้มค่า X5650คุ้มกว่าครับ แรงกว่า core&t เยอะกว่า ย่อมรับลูกค้าได้มากกว่า

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ที่ผมคิดคือ ถึงมันจะกินไฟมากกว่าของเก่า แต่ผมไม่ได้ปล่อยให้มันวิ่งเต็ม ตลอดทุกตัวครับ อยากให้มันกินไฟน้อยกว่า ในเรทการรับงานเท่าๆกันครับ เพราะตอนนี้เครื่องอยู่ตัวแล้ว เพิ่มๆลดๆ บางทีมีกระชากบ้างเป็นบางเวลา แต่มันจะไม่ขึ้นเต็มพร้อมกันทุกๆตัวครับ เป็นตามการใช้งาน
สงสัยต้องสั่งมาเป็นตัวทดสอบสักชุด

l5520 กินไฟเฉลี่ย 49 Watt max 60 watt
X5650 กินไฟเฉลี่ย 78 Watt max 95 watt

คำนวนหา ค่ากระแส (Amp) คราวๆ
จำนวน watt ที่ใช้งาน / แรงดันไฟฟ้า Volte (ไฟ 1 Source ยิ่งต่อเยอะแรงดันยิ่งตก คิดคราวๆ 1 ปลั๊ก = แรงดันลดไป 1 Volte)

ผมล๊อครอบพัดลมให้มันวิ่งต่ำสุดเอาช่วยประหยัดได้นิดหน่อยคับ ปล่อยออโต้ตอนใช้งานรอบสูงกินไฟเยอะคับ