ระหว่าง XEON Dual CPU กับ P4 2 ตัว ทำ cluster

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ผมกำลังทำเว็บไซต์อยู่เว็บนึง ตอนนี้มีคนเข้าประมาณ 2000 UIP ต่อวัน และคาดว่าอีกซัก 2-3 เดือน น่าจะมีซัก 5-6 UIP คนต่อวัน (ไม่ใช่เว็บโป๊นะ) คราวนี้ก็เลยมีปัญหาว่า server เก่ามันเริ่มมีอาการอืดๆ แล้ว(ไม่รู้คิดไปเองป่าว) ก็เลยคิดว่าจะต้องซื้อ server ใหม่ กำลังลังเลอยู่ว่า ระหว่าง DUAL CPU HD SCSI กับ P4 HD SATA 2 ตัว(หมายถึง server 2ตัว) ทำ cluster อันไหนดีกว่ากัน ตอนแรกก็กะว่าจะซื้อ XEON แหละครับ แต่โทรไปหา host เจ้าหนึ่งเค้าแนะนำว่า P4 2 ตัว ทำ cluster ดีกว่า ผมเลยไม่รู้ว่าตกลงอันไหนน่าจะรับจำนวนคนได้ดีกวากัน เว็บผมเป็น PHP+Mysql ใช้ Mysql ทุกหน้าครับ ดึงทุกอย่างออกมาจากฐานข้อมูล ส่วนตัวผมรู้เรื่อง server น้อยมาก รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ และที่ไหนรับวางบ้าง กำลังหาคนรับดูแลด้วย

การทำ cluster สำหรับ dynamic site และ ใช้ server 2 ตัวนั้น อาจจะยังไม่ได้
อย่างใจเท่าไหร่นะครับ เพราะว่าข้อมูลต้องดึงจาก DB server อยู่ดี การมี 2 ตัว
แปลว่า DB จะ replicate กันไปทันทีไหม การอ่าน จะอ่านจากตัวไหน

ไอ้เจ้า web front-end ไม่มีปัีญหาใดๆครับ 2 เครื่องดี load-balance
ด้วย dns ได้ ง่ายมาก แต่ DB นี่สิครับ ต้อง solve เรื่อง replication ให้ดี

MySQL cluster

ใช่ครับ MySQL Cluster

MySQL Cluster เม่าที่ผม lab ดูยังไม่ ok เท่าไหร่นะครับ ใช้งานได้ ไม่ 100% แต่ถ้า ทำ Syt
c กันอะ ได้ครับ แต่เป็น one-way นะครับ อืมผมว่า ลองใช้เป็นXeon ก็น่าสนนะครับ แต่ระวังเรื่องเครื่องร้อนหน่อย ส่วน OS ก็ลองเลือกๆดูดีๆอะครับ ถ้าทำเว็บแค่เว็บนี้เว็บเดียว ก็อย่าไปลง Controlpannel เลยครับ ลง OS + Apache + PHP + MySQL แค่นี้ผมว่า ok กว่า

ผมเห็นด้วยที่ว่าไม่ต้องลง Control Panel ใช้ Apache+PHP+MySQL และที่จำเป็น เท่านั้นพอ