ใช้ Wordpress แล้วช้ามากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

วันนี้ได้ลง wordpress เพื่อนำมาใช้งาน ลองเล่นๆ ดู รู้สึุกว่ามันจะอืดมากๆ เลยครับ
อืดแบบว่ากว่าจะเข้าหน้า home ได้ ประมาณ 10 วิครับ ใครเคยเป็นอาการนี้บ้างครับ
แล้วพอจะมีวิธีแก้รึเปล่าครับ

ปล.แอบไปดู wordpress ของ blog คุณต้น(212) คลิ๊กปุ๊บมาปั๊บ

cache ครับ cache สักชั่วโมงนึง เพาะ blog ไม่ได้ update อะไรสักเท่าใหร่

แต่ผมเองลงตัวต้นฉบับที่ download มาก็ไม่ช้านะครับ

อย่ารวมหน้า admin นะครับ เพราะมัน ดึง javascrip เยอะมาก จน ช้าเลยจริงๆ

ต้องทำไงหรอครับ ผมกำลังเคยใช้ wordpress ครั้งแรกครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

WP-Optimize

ครับเจ๋งมากๆ

ของผมยังไม่มีสักเรื่องเลยครับ
เริ่มติดตั้งก็อืดสะแล้ว

ลงใหม่ๆ blog เดียวไม่น่าช้านะครับ code เดิมๆไม่ต้อง mo อะไรก็เร็วอยู่แล้วครับ
ตัวอย่าง http://camera.as.in.th/

ถ้าช้านี่เป็นที่เครื่องหรือเปล่า สถานะ db เป็นอย่างไร ทำงานหนักๆอยู่หรือเปล่า

ไม่มีซักเรื่องไม่มีทางช้าหรอกครับ เป็นที่โฮสหรือป่าว
ได้โมเทรมเพตหรือว่าตัวเวบมีการดึงอะไรแปลกๆไหมครับ
ผมเคยเจอครั้งนึงโหลดธีมฟรีมาแล้วมันดึงแบนเนอร์จากเวบอื่น
อืดบรมเลย

ลองเปลี่ยนมาใช้ theme ที่ติดมา กลับเร็วแหะ
สงสัยว่าเป็นที่ theme แน่นอนครับ

ลองเข้าดู ก็ไม่ช้านะครับ

หายแล้วนี่ครับ พอเปลี่ยนเป็นธีมดั้งเดิมอ่ะ
ตอนนี้ไวแล้วอ่ะ

ใช่ครับ เปลี่ยนเป็นธีมดั้งเดิมหายเลย
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

theme มีส่วนสำคัญมากคับ ผมเจอมากับตัว

ดีแบบนี้ต้องเอาไปลองดูบ้าง :slight_smile:

[quote author=Yourthaihost.coM ไม่หล่อแต่จน link=topic=20093.msg190937#msg190937 date=1244643830]
WP-Optimize

ครับเจ๋งมากๆ