ช่วยด้วยครับ เรื่อง Windows XP - Home Edition (Licence)

ที่ผมใช้ของแท้นะครับซื้อจาก Microsoft ประเทศไทย

เลข Product Key คือ
QPVCC-HTTPF-PTYV3-7JY79-XXXXX

แต่เนื่องจากว่าผมลงวินโดว์ใหม่บ่อย จึงจำเป็นที่จะต้อง Active Windows อยู่หลายครั้ง
จนเกินเหตุการณ์ที่ว่า Exceeded หรือคล้ายๆว่า ยืนยันบ่อยเกินไป มากเกินไป เกินขีดจำกัด หรือละเมิด

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขได้อย่างไรดีครับคราวนี้ ซวยจริงๆเลย

โทรไปสอบถามเลยครับ ตามกล่อง

โทรไปถามเกี่ยวกับการ Active แล้วครับ

เขาให้ระบุ Installation ID ผมก็ระบุไปหมดทุกกลุ่มแล้ว เขาตรวจสอบผมว่า ถูกใช้ไปในเครื่องอื่นแล้ว เขาบอกถ้าคุณแน่ใจว่าเกิดข้อผิด
พลาดบางประการของระบบคอมพิวเตอร์ ให้กด 1 ผมก็กดตามไป ดันต่อสายไปที่ต่างประเทศ ต้องคุยภาษาอังกฦษอีก ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร

เฮ้อ… เซงจัด

นี้แหละเหตุผลที่ไม่อยากใช้ของลิขสิทธิ๊ ขนาด มันแถมมากับ Notebook ยังไ่ม่อยากจะใช้เลย

เบื่อๆ เซงจัด จะทำอย่างไรดี

รอวันจันทร์ครับ ที่ Microsoft จะมีเจ้าหน้าที่ ที่เป็นคนไทยทำงานครับ

[quote author=BEER link=topic=7440.msg69900#msg69900 date=1186234173]
เบื่อๆ เซงจัด จะทำอย่างไรดี

สงสัย พี่ท่านจะงกเกินไปหน่อย ไม่เมื่อใช้ของจริงแล้วเรื่องมากซะขนาดนี้ก็อย่าใช้มันเลยและกัน

ป.ล.ลงใหม่คราวนี้ ghost เก็บไว้เลย พอเน่าก็ ghost ทับซะเลย เหมือนลงใหม่อีกรอบนึงหุๆๆๆ

โทรวันเวลาทำงาน คนรับพูดไทยได้ชัดค่ะ

เคยโทรหลังห้าโมงเย็น กว่าจะรู้เรื่อง = = มึน

จริงๆแล้ววิธีที่ถูก และง่ายที่สุดก็คือ Backup การ Activate ไว้ครับ
วิธี Backup (ก่อน Format เครื่อง)
Copy ไฟล์ เก็บไว้ดัีงนี้ครับ

• C:\Windows\SYSTEM32\wpa.bak
  • C:\Windows\SYSTEM32\wpa.dbl

วิธี Restore (หลัง Format เครื่อง)
เข้า Safe-Mode แล้วก็อปปี้ไฟล์ที่ Backupไว้กลับคืนครับ

แปล จาก

อันนี้ยืนยันด้วยคนครับ กว่าจะรู้เรื่อง ลำบากเลย … มึนตึบ

[quote author=chalet16 link=topic=7440.msg69928#msg69928 date=1186280401]
จริงๆแล้ววิธีที่ถูก และง่ายที่สุดก็คือ Backup การ Activate ไว้ครับ
วิธี Backup (ก่อน Format เครื่อง)
Copy ไฟล์ เก็บไว้ดัีงนี้ครับ

• C:\Windows\SYSTEM32\wpa.bak
  • C:\Windows\SYSTEM32\wpa.dbl

วิธี Restore (หลัง Format เครื่อง)
เข้า Safe-Mode แล้วก็อปปี้ไฟล์ที่ Backupไว้กลับคืนครับ

แปล จาก