Windows Vista มีใครได้ใช้หรือยังครับ

สอบถามหน่อยครับว่า… มีใครได้ใช้ Windows Vista เป็นจริงเป็นจังหรือยัง (ภาษาไทย) สามารถใช้งานได้จริงหรือยัง อยากทราบโปรแกรมด้าน

Office ว่ามีปัญหาใดๆไหมหากนำข้อมูลจาก Office 2000 มาใช้งาน
Outlook 2000 สามารถนำข้อมูลเก่ามาใช้ใน Vista ได้ไหม
Internet Exploer มีปัญหาหรือไม่ใน Vista
โปรแกรมอย่าง CRT, Putty, WS-FTP, Dreamwever
จิปาถะ…ยังนึกไม่ออกครับ

กับ CPU Core2 1.66MHz, RAM 1GB คิดว่าน่าจะเร็วพอๆกับใช้ Windows XP Pro ไหม
ลังเล…

ผมก็ลังเลเหมือนกัน

ว่าจะโหลดบิตมาลองลงเล่นดู

ใช้แล้วลืมxpเลยแต่มีปัญหาsoftware บางตัว มันยังไม่ซับพอต

set ขายลูกค้าไปเครื่องหนึ่ง เมื่อ กลางเดือนที่แล้ว เป็น vistra home basic มาพร้อมเครื่อง hp pavilion a5092D
spec 1.6 G core2duo , 1G DDR2 ,250 G SATA

ความเร็ว ตอน boot ช้าไปหน่อย แต่พอเข้า windows ได้แล้ว การทำงานก็ ok ครับ
office เดิมลูกค้าใช้ office xp พอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ใช้ office 2007 ข้อมูลภาษาไทย การจัดหน้า รูปแบบเอกสาร คงเดิมทุกประการ

IE เป็น ver.7 ไม่มีปัญหาไปมากกว่าเดิม (เพราะเดิมที่ใช้ IE 7 กับ xp ก็มีเรื่องขนาดตัวอักษร กับการจัดเรียงของหน้าเวบอยู่บ้าง)
จะมีก็เรื่อง MSN ดันพิมพ์เครื่องหมาย ~ ไม่ได้ มันเห็นเป็นคีย์ เปลี่ยนไทย อังกฤษ อย่างเดียว ถึงจะกด shift แล้วก็ตาม

Outlook ลองแต่ตัว express โอนข้อมูลเดิมมาใช้ได้ แต่ตัว outlook 2000 ไม่ทราบครับ (ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะ outlook 2000 มากับ office 2000 น่าจะเข้ากันได้กับ office 2007)

ที่เหลือ ไม่ได้ลองครับ เพราะลูกค้าเป็น user basic ใช้งานแค่ word excell แค่นั้น (แต่ตังค์เหลือใช้)

เปลี่ยนเทียบที่ spec เดียวกัน แต่ลง xp pro กับ vistra ผมว่า xp pro ทำงานเร็วกว่า vistra 20% ครับ

จบการรายงาน แบบ มั่วๆ ฮิ ฮิ

[quote author=thaihostzeed link=topic=5539.msg49345#msg49345 date=1171851491]

ใช้แล้วลืมxpเลยแต่มีปัญหาsoftware บางตัว มันยังไม่ซับพอต

[quote author=devone link=topic=5539.msg49347#msg49347 date=1171852064]

งัยล่ะท่าน… ลง CentOS ยังไง…ปาเข้าไป 10 ชม. อ่ะ เค้าลงกันแค่ 20 นาที นะ :smash:

[/quote] อาการเดิมกับบอร์ดasus

อ้าวผมก็รอให้คุณลองยาก่อนไง

[quote author=Thaitumweb link=topic=5539.msg49350#msg49350 date=1171852441]

[quote author=Thaitumweb link=topic=5539.msg49350#msg49350 date=1171852441]

ขอออกนอกประเด็นนิดหนึ่งครับ

ผมอยากจะลง Windows + Linux ไว้ใน hdd ลูกเดียวกันแบบ daul boot เมื่อก่อนเคยทำแต่ผมจำไม่ได้แล้ว
ใครพอจำขั้นตอนได้ไหมครับว่าทำอย่างไร step การทำ partition และ boot loader ครับ
เอาแบบแน่นอนฟันธงเลยอ่า

จะเอามาทำในโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ครับ ไว้ remote server เล่นด้วย X-Window เล่นๆด้วย

ถ้าลง windows แล้ว ลง linux ที่หลังก็น่าจะโอเคนี่ครับ ใช้ grub,lilo

หรือ เป็น primary partition ทั้งสองตัวแล้วใช้พวกโปรแกรม บูทเมเนเจอร์ทั้งหลายคอยสลับ ให้ตัวนึง active และอีกตัว hide ครับ
ผมก็จำไม่ได้แล้วครับใช้โปรแกรมอะไรลองหาๆ ดูเอาครับ

คราวนี้ไม่ฟันธง จำไม่ได้เคยฟัน ยังไง

ไม่รู้โว้ย

ลง windows ให้เสร็จก่อน กัน partition ว่างๆ ไว้ลง linux
แล้วลง linux ทีหลัง

grub ของ ubuntu มันเห็น windows เองเลยครับ ไม่ต้องแก้ config เลย

แล้ว CentOS เหมือนกับ Ubuntu ไหมครับ เพราะใช้ CentOS ที่ส่งภาพมาให้ดูอ่านะ

ปล. ใน Linux X-Window มี VNC Remote Desktop ด้วย…ใช้งานได้เร็วดีมาก

ไม่ทราบครับ ไม่เคยลองเล่น ^^’

จริงๆ ก็น่าจะเห็นนะ เพราะตัวติดตั้ง centos ก็ใช้ anaconda เหมือนกับ fedora
และ fedora ก็เห็น windows (ลองแล้ว)

เห็นแน่นอนครับ เครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็ลอง 3 ตัวครับ xp,centos,vista
ตอนแรกก็ลอง xp ก่อน แล้วก็มา centos ก็ใช้ gurb ไม่ได้ตั้งค่าอะไรพิเศษ
แล้วก็มาลง vista ผ่าน xp

อ่า…ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองต่อเลยอ่านะ

ผมลองเอา Vista มาลงดู แต่ลงเสร็จแล้วทำไมกลายเป็น Mac OS X ยัง งง เหมือนกัน

[quote author=sanpet link=topic=5539.msg49384#msg49384 date=1171862845]

ผมลองเอา Vista มาลงดู แต่ลงเสร็จแล้วทำไมกลายเป็น Mac OS X ยัง งง เหมือนกัน