สอบถามเรื่อง windows ลิขสิทธิ์ กับการเปิด radio station

ผมมีโครงการจะเปิด radio station
โดยใช้ sam broadcaster

เดิมผมมี server เป็น fedora วางที่ CAT เลยคิดว่าจะแบ่ง VM มาลง Windows
แต่ยังสงสัยว่า ผมจะใช้ windows ตัวไหนครับ แบบถูกลิขสิทธิ์นะครับ

ผมสามารถซื้อ windows ที่ขายทั่วไป ไปลงได้เลยหรือไม่
จะมีปัญหาเรื่องใช้งานผิดประเภทหรือเปล่า

หรือจริงๆแล้วผมคิดมากไป
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ซื้อ license ไม่คุ้มครับ
เช่า vps คุ้มกว่า

[edit by admin: หมวดนี้ห้ามโฆษณาครับ]

ผมโทรสอบถามทาง Microsoft มาแล้วนะครับ
เราสามารถเอา Windows ตัวไหนไปทำ radio station ก็ได้
ขอเพียงแค่ เป็น ลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องครับ

ถึงขนาดต้องโทรสอบถามกันเลยคุณคิดมากไปครับ

ใช้ SAM นะ ผมแนะนำ Windows Server 2003 ส่วน XP มีปัญหา เล่นเพลงไปซักพักมันจะกระตุก เป็นระยะครับผม

ที่ผมเทสแล้ว Work ที่สุดตอนนี้ที่ใช้กับ SAM ได้ คือ Windows Server 2003 เท่านั้นครับผม :d5f02ecd:

หน้างานคุณก็วางเว็บไปสิไม่ต้องแบ่ง VM ส่วน SAM เป็นหลังงานไว้ทำ Auto PJ ก็ใช้ Windows เอา

เลือก VPS ที่เขารองรับ SAM ดูก็ได้ครับ ^ ___ ^ แต่กิน CPU เยอะเหมือนกันทำเครื่องอืดด้วย SAM เนี่ยะ อิอิ

เมื่อไม่รู้ก็ถาม ทำถูกแล้วครับ ไปเกี่ยวอะไรกับคิดมาก งง :blink:

License ของ microsoft นี่งงมากครับ

เวลา้งานจริงๆ จะต้องมาดูเรื่อง pl sal cal อัก :485c3a61:

MS เขาตอบมาก็ถูกน่ะ ใช้ตัวไหนก็ได้ที่ถูกลิขสิทธิ

แล้วตัวไหนละที่ถูกลิขสิทธิ 555
ลองเอา xp 7 8 ที่มีลิขสิทธิ มาทำ server ก็โดนอยู่ดีเพราะห้ามเอามาใช้แบบนี้
ส่วน 2003 ลืมไปเลย เพราะมันคงไม่มีขายแล้ว
ตอนนี้ก็คงมีแต่ 2008 หรือ 2012 แล้วมั้ง