ใน Windows Hosting OutOfMemory นี่ใคเคยเจอกับปัญหาอะไรบ้างครับ

คือเกิดจาก Web ของลูกค้า อ่ะครับจะไป Dump Cash มาก็อ่านก็ไม่รู้เรื่อง ไม่ใช่ Programmer ครับ
เลยอยากทราบว่าปัญหาที่เกิดขึ้น ที่ Host ผมนี่มีทางแก้ไขมั้ยครับ Host ผมรับทั้ง php,asp ครับ
Windows 2003 PAE Enabled
ตอนที่เกิดปัญหา w3wp.exe ใช้ mem ประมาณ 800Mb ครับ และพอเกิด Exception OutofMemory นี้
ตัว Service นี้จะ cash ไปเลยทำให้ทั้ง host ล่ม ครับต้องรอซักพัก ก็จะกลับมาปกติผมละเหนื่อยใจไล่หา
ตัวป้ญหายากจัด
CPU Xeon
RAM 4Gb
Control Panel Plesk

ใช้ Control Panel อะไรครับ
แล้วใน event log มีบอกอะไรหรือเปล่าครับ

เท่าที่อ่านดูมันฟ้องว่า

C:\WINDOWS\system32\kernel32.dll from Microsoft Corporation has caused an unknown exception (0xe06d7363) on thread 30

ก็หมายความว่า ระบบการบริหารทรัพยากร ของระบบมีปัญหา แล้วก่อนหน้านั้นไฟล์ w3wp.exe รับประทานเมมโมรี่ไป 800Mb (ผมคิดว่ามันน่าจะรับประทาน CPU 100% ด้วยในขณะนั้น)
ทำให้สันนิฐานได้ว่าไฟล์ w3wp.exe เป็นตัวที่ก่อปัญหา ซึ่งตัวนี้ใช้สำหรับรันเว็บกับ IIS และคาดว่าเซิร์ฟเวอร์ของท่านรัน IIS 6.0

วิธีการแก้ง่ายๆ ก็คือ รีสาร์ตเครื่อง ก็หาย

หรืออีกอัน ผมแนะนำให้ไปโหลดโปรแกรมนี้มาลองใช้ดูนะครับ

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=56FC92EE-A71A-4C73-B628-ADE629C89499&displaylang=en

สามารถใช้ได้กับ Windows Server 2003; Windows XP

ถ้าหากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมแนะนำให้ค้นหาคำว่า w3wp.exe Outofmemory

หากเจอ Error แบบนี้อีก ลอง 2 วิธีนี้นะครับ

1. Start–>Run–>พิมพ์ CMD ในหน้าต่าง DOS พิมพ์คำสั่ง iisreset กด Enter (รอจนระบบ Stop และ Start IIS ให้เสร็จก่อนแล้วปิด หน้าต่าง DOS กรณีที่ IIS Stop แล้วไม่ Start ให้ใช้พิพม์คำสั่ง iisreset /start กด Enter อีกครั้งนะครับ)

2. สั่ง Restart เครื่องเลยครับ

ปล. ขอบคุณ คุณ Godji สำหรับโปรแกรมที่นำมาแนะนำด้วยนะครับ

Windows มันเป็นอย่างนี้เองนะหรอ… ไม่มีทางแก้ต้อง restart ลูกเดียว :smash:

ลองแยกเว็บที่มีปัญหานี้ออกไปใช้ dedicated Application Pool นะครับ
ในเมนู Setup ( plesk for win ) ของแต่ละโดเมนจะมีอยู่
เสร็จแล้วก็ Remote เข้าไป manage App Pool ของเว็บนี้ให้จำกัด พวก Mem , Virtual Mem ให้เหมาะสม ไม่ให้ใช้มากเกินไป ถ้าเกินที่กำหนด มันจะ recycle ให้เอง กำหนด cpu monitoring ไม่ให้ใช้มากเกินไป ไม่งั้นขึ้น 100% จะทำอะไรไม่ได้เลย
แยก App pool ทำให้เว็บอื่น ๆ ไม่ล่มตามไปด้วย

อีกอันที่น่าลองเพิ่มดูคือ Virtual Memory ครับ ตอนนี้เปิดไว้เท่าไหร่ ดูเหมือนว่าที่เปิดไว้ตอนนี้มันจะไม่พอหรือเปล่า

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมกำลังลองทำตามดู

รายงานผล ดีขึ้นครับ เพราะ App ตัวปัญหามัน hang ก็ ไม่มีปัญหากับระบบตัวอื่นครับ