Windows control มีอะไรบ้างครับ

:smiley: สวัสดีครับ

ช่วย บอกชื่อโปรแกรม control ที่ใช้ บน windows 2003 ให้หน่อยครับว่ามี
ตัวไหนบ้าง

ชื่ออะไร ตัวไหนเสียเงินตัวไหนฟรี

ขอบคุณมากครับ

เลือกไม่ถูกลองมาสองสามตัวยังไม่ประทับใจ

ทั้ง Plesk7.5,Mx-

ขอบคุณครับ

แนะนำ MX ครับ

ไม่ชอบ Mx- ตรง ทำ หน้า Error page ไม่ได้ แต่เห้นว่าทาง mx- กำลังจะทำ

ไม่สามารถกำหนดได้ว่าให้ .??? ทำงานโดยเรียกไปที่ไหน
เช่น อยากจะสร้าง .ABC ให้ทำงาน บน php ก็ไม่สามารถทำได้

ไม่สามารถกำหนด Logo Reseller แยกเป็นแต่ละเจ้าได้

นึกออกแค่นี้อ่าคับตอนนี้

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ไม่ชอบ Mx- ตรง ทำ หน้า Error page ไม่ได้ แต่เห้นว่าทาง mx- กำลังจะทำ

ไม่สามารถกำหนดได้ว่าให้ .??? ทำงานโดยเรียกไปที่ไหน
เช่น อยากจะสร้าง .ABC ให้ทำงาน บน php ก็ไม่สามารถทำได้

ไม่สามารถกำหนด Logo Reseller แยกเป็นแต่ละเจ้าได้

นึกออกแค่นี้อ่าคับตอนนี้

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ทั้งหมดที่คุณกล่าวมา ทางทีมงาน Mx-Controller กำลังพัฒนาให้อยู่ค่ะ

แต่ถ้าคุณเป็น Admin เอง ก็สามารถกำหนดหน้า Error Page ต่างๆ ได้เองใน IIS ค่ะ หรือ ถ้าต้องการจะตั้งนามสกุลของไฟล์ .php เป็นอย่างอื่นเช่น .abc ก็สามารถกำหนดได้ใน IIS เช่นกันค่ะ

ตัวอย่างหน้า Error404: http://www.siamwebhost.com/nuch.html

ไฟล์ nuch.html นี้ไม่มีอยู่บน server นะคะ ปกติจะเห็นเป็นหน้า Error 404 แต่ถ้าเรากำหนดไว้ใน IIS มันก็จะแสดงข้อความตามที่เราต้องการได้ค่ะ :angel:

ครับ เข้าใจว่าตั้งผ่าน IIS ได้แต่

User เค้าต้องการตั้งของเค้าเองละครับ ผมก็ต้องนั่งมาทำให้เค้าหมดเลยสิครับผม

ส่วน เปลี่ยน นามสกุล ผมก็ต้องมานั่งแอดเอง ผ่าน IIS ก็คงไม่ไหวนะครับ

:wink:

ครับ เข้าใจว่าตั้งผ่าน IIS ได้แต่

User เค้าต้องการตั้งของเค้าเองละครับ ผมก็ต้องนั่งมาทำให้เค้าหมดเลยสิครับผม

ส่วน เปลี่ยน นามสกุล ผมก็ต้องมานั่งแอดเอง ผ่าน IIS ก็คงไม่ไหวนะครับ

:wink:

อิๆ สงสัยคงมีลูกค้าหลายพันราย …เลยมั้งค่ะเนี่ยะ

จะมีลูกค้าสักกี่รายที่ต้องการ custom. หน้า error page หรือ กำหนดนามสกุลของไฟล์ ให้แปลกแตกต่างไปจากชาวบ้าน … ไม่เคยมีลูกค้า สอบถาม หรือ แจ้งความจำนงค์มาเลยค่ะ

แต่ถ้าหาก control panel สามารถทำได้ ก็จะเป็นเรื่องดี เพราะมี option ให้ลูกค้าเล่นได้เยอะ … ทีมงาน MX เข้ามาอ่านแล้วรีบดำเนินการพัฒนาตรงส่วนนี้ให้ด้วยนะคะ จะได้มีลูกค้าเพิ่มขึ้นเยอะๆ … :angel:

ผมเห็นว่าเรื่อง กำหนด Error ไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่ Plesk เองก็มี Folder ให้ใช้เกี่ยวกับการทำหน้า error page code ต่าง ๆ ไว้เช่นกัน ให้แต่ละ Domain สามารถเข้าไป custom error code page ได้เอง

ผมว่าพวก standard function ที่จำเป็นสำหรับ Webhosting … เชื่อว่า Plesk กับ MX ก็สามารถใช้งานได้ดีมาก พอสมควรแล้ว … แล้วกรณีของลูกค้าแบบพิเศษ น่าจะเจอน้อยจริง ๆ ครับ

ผมรับโดเมนมาหลายร้อย เจอแบบพิเศษ ที่ต้องการอะไรสูงมาก ๆ จริง ๆ ไม่ถึง ยี่สิบโดเมน ที่เหลือนอนนิ่งใน Server มากกว่าครับ

ลองใช้แล้วปรับให้เค้ากับตัวเองครับ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด

แล้ว HELM ล่ะครับ ?

helm ก็น่าสนใจ ตรงที่เห็นระดับ ev1 dedicated server ดังๆของ usa เขาก็ใช้นะครับ แต่เท่าที่หาข้อมูลยังไม่เจอ control panel มัน win อันไหนคลิกๆเลย อิอิ ลองหาข้อมูลดูนะครับ แล้วทดสอบใช้ๆไปครับ

ลองอ่าน
WebHosting Control Panel (update)

Opensource Web Hosting Control Panel