จีนวางจำหน่ายคอมพิวเตอร์ลง Windows 8.1 ได้ ขนาดเท่าแฟลชไดร์ฟ ราคาแค่ 3,xxx บาท

ที่เห็นด้านบนนี่ไม่ใช่แฟลชไดร์ฟที่ Intel ผลิตขึ้นมาแจกเวลามีงานสัมมนานะครับ แต่มันคือคอมพิวเตอร์พกพาที่ข้างในใช้เทคโนโลยี Bay Trail ของ Atom ขนาดพอๆ กับแฟลชไดร์ฟ และมีน้ำหนักเพียง 45 กรัม เท่านั้น 1คอมพิวเตอร์เครื่องนี้ออกแบบให้ทำงานผ่านพอร์ท HDMI ใช้กระแสไฟจากพอร์ท micro USB (เหมือนกับ Google Chromecast เลยแฮะ) เชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตผ่าน WiFi ผลิตโดยบริษัทในจีน Shenzen Apec Electroncs ราคาของมันอยู่ที่ประมาร $110 (ประมาณ 3,500 บาท) แต่ราคานี้ไม่รวมระบบปฏิบัติการนะครับ เป็นเครื่องเปล่า เราต้องมาติดตั้งเอง โดยรองรับทั้ง Windwos, Linux, Android หรือโปรแกรมอะไรก็ได้ ที่ซีพียู Atom ภายในรองรับ เห็นตัวเล็กจิ๋วขนาดนี้ ซีพียูเป็น Quad-core Bay Trail (Z3735F 32 บิต), แรม 1GB, หน่วยความจำภายใน 16GB ขยายเพิ่มได้ด้วย micro SD, Wi-Fi 802.11b/g/n, บลูทูธ 4.0
แต่สำหรับคนที่อยากได้สเป็คสูงกว่านี้ มีเวอร์ชั่นที่ใช้ซีพียู Z3735G ที่เป็น 64 บิต ด้วย มาพร้อมแรม 2GB แรมหน่วยความจำอัพเพิ่มเป็น 32GB แต่ว่าไม่มีราคาบอกว่าเท่าไหร่นะ

จะมีใครหัวใสมาทำเป็น server บ้างไหมหนอ !!!

ที่มา : Shenzen Apec Electroncs

spec ไม่ธรรมดาเลยนะครับ
แต่สั่งซื้อจากจีน นี่ กลัวจะเสียแต่เงินไม่ได้ของน่ะสิครับ :016:

ใช้งานแล้วกลัวสเปคมันจะหดลงเรื่อยๆ

ขออะได้ครับแน่ครับ แต่คุณภาพของ สินค้า คือปัญหามาก ๆ

ชื่อรุ่นอะไรเหรอครับ ?

โดยรวมชอบอะ specก็แจ่ม ปัญหาคือของจีนนี่ละ - -"