ปัญหา Windows 7 กับ RAM โคตรเยอะ ช่วยทีครับ

เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากผมเอาเครื่อง C6100 ทดแทนเครื่องเก่าหมด ทำให้มีเครื่องแรงๆ ไม่ได้ใช้งานมากองอยู่เต็มบ้าน

ด้วยความที่ยังไม่รู้จะเอามาทำอะไรก็เลยกะจะเอามาลง windows เล่นเกมส์สักหน่อย

จัดไปด้วย AMD 8 Core 3.0 GHz กับ RAM 32GB พร้อมด้วย SSD RevoDrive3 ขนาด 120GB ปัญหามีอยู่ว่า

ใส่ RAM ให้มันเยอะ 32GB ทำให้พอลงเสร็จเหลือพื้นที่เพียง 40 GB หายไปประมาณ 80 GB เลยทีเดียว จะเอาไปลงอะไรเพิ่มได้เนี้ย

แต่ถ้าเอา RAM ใส่แค่ 2GB จะมีพื้นที่ เหลือประมาณ 100GB ใช้ไปประมาณ 11GB

จากนั้นผมก็เลยเอา HDD ใส่เพิ่ม แล้วย้าย Virtual Memory ไปไว้ยัง HDD อีกลูก ทำให้พื้นที่คืนมาอีก 32GB ปัจจุบันมันก็ยังใช้พื้นที่ไป 33.6 GB

คือผมมีปัญหาคือถึงย้าย Virtual Memory ไป HDD อีกลูก มันก็ยังใช้พื้นที่ไปตั้ง 33.6 GB แต่ถ้าใส่ RAM แค่ 2GB มันจะใช้พื้นที่แค่ 11.1GB

คืออยากรู้ว่ามันยังเอาพื้นที่ไปใช้ส่วนใหนอีก นอกจากไอ้ Virtual Memory จะได้ไปเอามันย้ายไป HDD อีกลูกด้วย จะได้พื้นที่คืนมาอีกตั้ง 20GB

ขอคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าแรมเยอะ ก็ปิด Secondary memory ไปเลยฮะ ไม่จำเป็นต้องใช้ในกรณีที่แรมเยอะ

ถ้าปิดแล้ว ลอง restart หนึ่งทีฮะ พื้นที่ส่วนนั้นน่าจะกลับมา

ถ้าไม่หาย ก็ทำแบบนี้ฮะ

ใส่แรม 2GB แล้วลง os ให้เรียบร้อย พื้นที่จะหายไปนิดหน่อย

หลังจากนั้นปิด Secondary Memory แล้วใส่แรมเป็น 32gb ก็น่าจะไม่เสีย พท. ไปเปล่าๆปลี้ๆหละ

ทำแล้วไม่หายจริงๆ ครับ เหมือนมันเกี่ยวข้องกับ RAM ครับ

ลองเอาโปรแกรมชื่อ smonger เปิดดูครับ

win7 มันตั้งขนาด virtual memory ไม่ได้เหรอ xp ยังทำได้เลย

ปิด Hybernate ครับ มันจะมีไฟล์์ hyberfil.sys อยู่ไดร์ C ตามขนาดของแรม ซึ่งเป็นระบบ Hybernate ถ้าไม่ใช้ก็ปิดครับ จะลดลงเยอะ

ขอบคุณมากครับ หายจริงๆ ด้วย

ถามเพิ่มครับ สามารถย้ายไป HDD อีกลูกได้มั้ยครับ พอดี ตัว OS อยากให้มันใช้พื้นที่น้อยๆ

Hibernate รุ้สึกจะย้ายไม่ได้ครับ