ใช้ windows 2003 เป็น web server จะเก็บ log ตามพรบ.ต้องทำอย่างไรครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ หรือเป็น web link ก็ได้ ไม่รู้ว่าต้องใช้ software อะไรเพิ่มหรือเปล่า ขอบคุณมากๆ ครับ

ใช้อะไรเป็น web server ครับ iis หรือเปล่า

ถ้า iis ก็เข้า iis จากนั้นคลิ๊กขวา properties ที่ web sites กด enable logging
เลือก w3c… กด properties ตั้งที่เก็บ log จากนั้นก็ไป tab advance check box ทุกอันเลย

ขอบคุณครับท่าน 1BAHT แต่ผมว่ามันไม่ตรงตามเงื่อนไขพรบ. เพราะบอกว่า log นี้ต้องแก้ไขไม่ได้ แต่ iis log มันเป็น text file ใครก็แก้ได้ นอกจากนี้ รายละเอียดของ log ก็ไม่ตรงกับที่ พรบ.กำหนดครับ (จากเท่าที่ลองเปิดดู) มีความเห็นอื่นไหมครับ :blush:

Log ของ IIS มันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ แล้วมันไม่ตรงตาม พรบ ยังไงครับ