ติดตั้งอะไรไม่ได้เลยนอกจาก window server 2003 ใช้ xen solusvm ครับ

ผมติดตั้ง window server 2003 ได้ปกติ boot ได้ ใช้งานได้

แต่ผมลง centos ubuntu boot ได้ (mount แผ่นอื่นไปแล้วยังไม่ยอมเปลียนให้เลยครับ แห่ๆ)

window server 2008 ไม่สามารภ boot ได้เลยครับ

centos เปิดแล้วขึ้นแบบนี้อะครับ

your cpu does not support long mode. use a 32 bit distribution

เป็นแผ่น centos 5.8 net install ครับ

:875328cc:

หมายถึงตัวข้างใน vm ใช่มั้ยครับ?

เลือก emulation เป็น 32bit แล้วไปเอาแผ่น 64bit มาลงรึเปล่าฮะ ?

แผ่นที่เลือกมาลง เป็นiso 64 ครับ มี window 2008 เป็นแผ่นรวม แล้วก็ centos กับ debian เป็น net install ครับ

netinstall ที่ว่า 32 หรือ 64bit ล่ะครับ

bios คุณเปิด option virtualize ไว้แล้วยังครับ? ถ้าไม่เปิดมันจะลง os 64bit ใน vm ไม่ได้นะคัรบ

ได้เปิด Intel VT ใน bois หรือยังครับ

virtualization technology

เปิดแล้วครับ

netinstall เป็น 64 ครับ

ใน solusvm เลือก hypervisor mode เป็นอะไรไว้ครับ? cap หน้าจอ setting ของ vm มาหน่อย

ใช่ตรงนี้หรือเปล่าครับ

http://pic.free.in.th/id/801d5ab1b6228bcfb6e3a0118bd025f7

น่าจะผิดตั้งแต่ตอน add vps แล้วมั้งครับ

ช่อง arch ดูดีๆ ว่ามันเลือกเป็นอะไรอยู่

ผมลอง add ใหม่แล้ว

แบบนี้หรือเปล่า

แล้วผมกด boot ตัว vm ก็ไม่ online ครับ เป็นแบบนี้มีพักนึงแล้วครับ

ตอนนี้ window server 2003 ที่เคย boot ได้ ตอนนี้ boot ไม่ได้แล้วครับ T T

ก่อนหน้านี้ผมได้ ticket ไปหา support ไม่รู้ support ทำอะไรบ้าง แต่ล่าสุดผมทำตามนี้

cd /home/solusvm/xen/iso
[COLOR=#000000][FONT=Trebuchet MS]chmod a+x *.iso

สามารถ boot ได้แล้วครับ กำลังลองติดตั้งอยู่ครับ

ตัว centos netinstall 64 bit ยังขึ้นเหมือนเดิมครับ

[/FONT][/COLOR]

your cpu does not support long mode. use a 32 bit distribution

คำว่าแผ่นรวในี้คืออะไรเหรอครับ

น่าจะหมายถึงแผ่น Volume License ซึ่งใน 1 แผ่น มันจะมีให้เลือกได้หลาย Edition

ถูกต้องนะคร้าบบบ ขออภัยที่ทำให้อ่านงงกันครับ ไม่รู้จะใช้คำอะไรดี
:th_100_:

ไอผมก็นึกไปถึงแผ่นรวมโปรแกรม (ผี) ซะอีก

มันด่าให้ไปหาแผ่น 32bit มาลงครับ

ถ้าต้องการใช้ 64 bit จะใช้แผ่น 32 ติดตั้ง ได้ไหมครับ

ถามอะไรแปลกๆ

:026:ฮาพี่ไอซ์