คำภาษาอังกฤษที่พบบ่อยจากระบบ whois

ผมพึ่งอัปเดทข้อมูลด้านล่างนี้ใส่เว็บ ฮูอีส ของผม เห็นว่ามีประโยชน์กับอีกหลายๆคนแน่นอน เลยเก็บมาฝากชาวไทยโฮสทอคด้วย… ส่วนหน้าตาคำจริงๆมันอยู่ส่วนไหนของหน้าจอที่โผล่ออกมาตอนใช้ whois ก็ไปดูในเว็บครับ ไฟล์รูปมันใหญ่และมีเป็นสิบรูป โพสต์ให้ดูในนี้ไม่สะดวกครับ ส่วนท่านที่ยังใหม่สุดไม่รู้ว่าโดเมนเนมคืออะไร ไอพีแอดเดรสคืออะไร แนะนำดูคลิปที่ผมแนะนำนี้ครับ
เป็นภาษาไทยที่ดูง่ายสุดๆในยูทู๊ปแล้วครับ :015:

http://www.youtube.com/embed/WOs_x_DbF1s

คำภาษาอังกฤษที่พบบ่อยจากระบบ whois

Address : ที่อยู่
Administrative / Administrator : เจ้าของโดเมนเนม
Available : ชื่อว่างจดได้
Billing : ฝ่ายการเงิน เรียกเก็บเงินที่นี่
ClientDeleteProhibited : ลบโดเมนเนมไม่ได้
ClientRenewProhibited : ระหว่างนี้ต่ออายุไม่ได้
ClientTransferProhibited : ย้ายโดเมนเนมไม่ได้
ClientUpdateProhibited : แก้ข้อมูลใดๆไม่ได้
Created : สร้างเมื่อ จดทะเบียนเมื่อ
Creation date : สร้างเมื่อ จดทะเบียนเมื่อ
Domain name : โดเมนเนม
Domain Servers : โดเมนเนมนี้จะวิ่งไปเปิดไฟล์ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ชื่อนี้ หมายเลขไอพีนี้
Domain status : สถานะโดเมนเนม
Email : อีเมล์
Expiration date : วันหมดอายุ
Expire : วันหมดอายุ
Fax : แฟกซ์
Information : ข้อมูล รายการข้อมูล
Information update : ข้อมูลแก้ไขปรับปรุงใหม่เมื่อ
Locked : ถูกล๊อค
Nameserver : โดเมนเนมนี้จะวิ่งไปเปิดไฟล์ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ชื่อนี้ หมายเลขไอพีนี้
No match : ไม่พบ หรือชื่อโดเมนเนมนี้ว่างจดได้
Note : บันทึก หมายเหตุ
Phone : เบอร์โทรศัพท์
Privacy : เป็นส่วนตัว ไม่เปิดเผยชื่อจริงผู้ถือครองโดเมนเนม *ดูตัวอย่างข้างล่างสุด
Protected : เป็นส่วนตัว ไม่เปิดเผยชื่อจริงผู้ถือครองโดเมนเนม *ดูตัวอย่างข้างล่างสุด
Record : ข้อมูลที่บันทึกไว้ชุดนี้
RedemtionPeriod : ระยะเวลาที่โดเมนเนมหมดอายุแล้วและยังไม่ต่ออายุ กำลังจะโดนลบทิ้ง
Registered at : จดทะเบียนชื่อนี้ที่…
Registered through : จดทะเบียนชื่อนี้ที่…หรือโดยใคร…
Registrant : ผู้จดทะเบียนชื่อนี้ หรือเจ้าของ
Registrar : ผู้รับการจดทะเบียนหลัก
Registration service provider : ผู้รับการจดทะเบียนหลัก
Registry status : สถานะของโดเมนเนมนี้ในปัจจุบัน คำที่ตามหลังคำนี้มักจะเป็นคำว่า OK โอเค หรือ Locked
Server : โดเมนเนมนี้จะวิ่งไปเปิดไฟล์ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ชื่อนี้ หมายเลขไอพีนี้
Support : ผู้มีหน้าที่ดูแลโดเมนเนมแทนเจ้าของหรือพร้อมๆกันกับเจ้าของ เช่นฝ่ายไอทีหรือฝ่ายคอมฯของบริษัท
Taken : ชื่อโดเมนเนมนี้ไม่ว่าง ถ้าจะเอาต้องไปติดต่อขอซื้อจากเจ้าของเดิม
Technical : ผู้มีหน้าที่ดูแลโดเมนเนมแทนเจ้าของหรือพร้อมๆกันกับเจ้าของ
Updated date : วันที่ปรับปรุงข้อมูลล่าสุด

ตัวอย่างบริการปกป้องข้อมูลผู้ถือครอง ไม่แสดงชื่อที่อยู่อีเมล์จริง ต้องติดต่อผ่านบริษัทหรือบริการเหล่านี้
หรือให้หน่วยงานไทยทำเรื่องผ่านไปให้ Registrar

Whoisprotection.cc
Whois Privacy Services Pty Ltd
Whois Privacy Protection Service, Inc.
Domain Admin c/o Dynadot Privacy
Domains By Proxy, LLC.
Contact Privacy Inc.