มือใหม่หัดใช้ WHMCS รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

ผมใช้งาน WHMCS + Plesk + Reseller Club

1. เวลาที่เราต่ออายุ Host ใน WHMCS วันที่ Next Due ใน WHMCS เปลี่ยนให้แล้ว แต่ใน Plesk ไม่เปลี่ยน ต้องเข้าไป Manual เปลี่ยนเองใน Plesk บางทีลืม เว็บลูกค้าก็ถูก Suspend เลยโดนด่า ไม่ทราบว่า ปกติ เราต้องเข้าไปเปลี่ยนวันที่ใน Plesk เองทุกครั้ง หรือเปล่าครับ

2. เวลาลูกค้า ต่ออายุโดเมนเนม ชำระเงินมาแล้ว เรากด Paid Invoice ใน WHMCS แล้ว วันที่ Next Due เปลี่ยนแล้ว แต่วันที่โดเมนหมดอายุ ไม่เปลี่ยน ต้องคลิก Renew เอง บางครั้งก็ต่ออายุเบิ้ล 2 ครั้ง คำถามเดียวกันคือ ปกติระบบมันจะต่ออายุโดเมนให้เองไหมครับ

ปล. ไม่ทราบว่าตั้งกระทู้ผิดหมวดหรือเปล่า ถ้าผิดรบกวน พี่วัฒน์/พี่ธี ย้ายหมวด ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

1.plesk ผมยังไม่เคยลองทดสอบแต่ปกติคิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยนให้อัตโนมัตินะครับ

2.ต่ออายุให้อัตโนมัติครับ ที่บอกว่ากด Paid Invoice อันนี้คือเข้าไปที่Tab “Add Payment” ใช่ไหมครับ

1 Like

ขอบคุณมากครับ การต่ออายุโดเมน ลูกค้ายังไม่ครบกำหนด แต่ชำระเข้ามาก่อน ผมเลยเข้าไปสร้าง Invoice แล้วกด Paid ในหน้า Invoice ของลูกค้าครับ

เคลียร์แล้วนะครับ ต้องขอขอบคุณน้องหนึ่ง Theerawat ที่กรุณาอธิบายอย่างละเอียด สรุปที่ผ่านมาผมทำผิดขั้นตอนเอง คือ เวลาลูกค้าจ่ายเงิน ไม่ได้ Add Payment แต่ไปกด Mark Paid แทน ครับ :slight_smile:

1 Like

WHMCS ราคาเท่าไรหรอครับว่าจะซื้อมาใช้บ้าง

เริ่มต้นเดือนละ $16 ครับ
http://www.whmcs.com/order/