WHMCS กดหาโดเมน หรือ Whois ขึ้น error ตลอด รบกวนช่วยด้วยครับ

สวัสดีครับ

ผมลง WHMCS ไว้นานแล้ว ใช้ host ตั้งที่ INET ครับ พักหลังนี้ลูกค้ามา search domain ดูพบว่ามันชอบขึ้น โดเมนของคุณมีผู้จดแล้ว

ทั้งๆที่ลอง search ตรงจาก onlinenic หรือที่อื่น มันยังว่างอยู่ครับ และพอลอง login admin เข้าไปดู whois โดเมนต่างๆ

มันก็ขึ้น error [COLOR=#CC0000][FONT=Tahoma]An error occured while checking the availability of this domain[/FONT][/COLOR] ตลอดเลยครับ

อาการแบบนี้เคยเป็นกันไหมครับ

ผมสงสัยว่า whois พวกนี้ หรือ service check domain นี้ถ้ามีปัญหาจะเปลี่ยนเจ้าได้ไหมครับ ตอนนนี้ผมใช้ API จดโดเมนผ่านทาง onlinenic อยู่ครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือไม่ หรือแก้ยังไงดีครับ

เคยคิดจะย้าย whmcs จาก INET ไปยัง CAT อยู่ ไม่รู้จะแก้ได้หรือเปล่า (ผมรู้สึกว่า INET มัน connect ไปนอกช้าอ่ะครับ)

ปล. อัพเดทล่าสุด ตอนนี้ ใช้ whois ไม่ได้แล้วครับ ขึ้น error ข้างบนตลอด

ก็คง inter เน่าล่ะมั๊งครับอาการนี้

แม้ว่าจะจดโดเมนกับ OnlineNIC แต่ WHMCS ไม่ได้ Whois มาจาก OnlineNIC นะครับ เขาจะมีการตั้งค่า Whois Server ที่จะใช้งานอยู่ ไปดูได้ในไฟล์ /includes/whoisservers.php

ลองเข้า server download file ต่างประเทศดูครับ
น่าจะเป็นที่ออก inter ไม่ได้

เปิด port 43

ลอง ssh เข้าไป whois จาก shell แล้วจะเจอคำตอบของปัญหาครับ

ขอบคุณครับ

ลอง wget file จากโฮสต่างประเทศดู ได้ประมาณ 100kb/sec ครับ

แต่พอลอง whois ดู timeout แทบทุกครั้งเลยครับ ตอนนี้จึงย้าย ไปที่ตู้ CAT ดูหายเลยครับ