แก้ WHMCS + ResellerClub ให้จดโดเมนภาษาไทยได้

บังเอิญแกะเจอวิธีครับ… เลยเอามาฝาก

1. เปิดไฟล์ includes/additionaldomainfields.php

ใส่ข้อมูลนี้เพิ่มไป

$additionaldomainfields[".com"][] = array(“Name” => “IDN Language”, “DisplayName” => “IDN Language”, “Type” => “dropdown”, “Options” => “NOIDN,THA”, “Default” => “NOIDN”);
$additionaldomainfields[".net"][] = array(“Name” => “IDN Language”, “DisplayName” => “IDN Language”, “Type” => “dropdown”, “Options” => “NOIDN,THA”, “Default” => “NOIDN”);

$additionaldomainfields[".org"][] = array(“Name” => “IDN Language”, “DisplayName” => “IDN Language”, “Type” => “dropdown”, “Options” => “NOIDN,THA”, “Default” => “NOIDN”);

หรือ TLD อื่นๆ ตามรายละเอียดแต่ละ TLD นะครับ หลักๆ สามอัน

1. เปิดให้จด IDN ได้

จบและ

เวลาลูกค้าสมัคร บนหน้าเว็บจะมีให้เลือกแบบนี้

ฝั่ง admin ตรงการจัดการโดเมนจะมี field โผล่มาเพิ่มแบบนี้

ปัญหาที่เจอ

1. จดผ่าน แต่พอชื่อขึ้นในระบบเป็นภาษาไทยจะเจอปัญหาแบบนี้

2. ถ้าลูกค้าเลือก IDN Code มาผิด มันจะจดไม่ผ่าน …

ปาดคนแรกกกกก

แจ่มมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก จะได้ไม่ต้องมานั่งรัน api มันด้วยตัวเองอีกแล้ว

:beautifu2::beautifu2::beautifu2::beautifu2:

ขอบคุณครับ

รอมานาน

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ ของดีอีกแล้ว

แหล่มมากครับพี่ไอซ์

ขอบคุณมากครับ

เอาไปเพิ่มเติมนิดหน่อย เพิ่ม “Description” => “ข้อความ” เข้าไป เดี่ยวเผื่อว่าลูกค้าจะงงว่ามันคืออะไร

ขอบคุณและขออนุญาตนำไปปรับใช้งานครับ

มีทางนำไปปรับใช้กับ webnic ไหมครับ

แจ่มเลย