ประกาศ: ต้องการสัมภาษณ์ผู้ให้บริการ WebHosting

โครงการ 7 ชั่วอายุคนครับ :slight_smile:

แหมก็ดีครับ
นึกว่าแมว 9 ชีวิต

สวัสดีครับ

ผมขอถามได้ไหมครับ

1. ท่านคิดอย่างไรถึงเข้ามาทำธุรกิจ Hosting
  2. ท่านมีแนวคิดในการดำเนินธุรกิจอย่างไร
  3. ท่านมองกลุ่มเป้าหมายหรือการดำเนินการทางการตลาดอย่างไร
  4. ท่านคิดว่าอัตราการแข่งขันในการทำธุรกิจ Hosting ในเมื่องไทยขณะนี้เป็นอย่างไร
  5. ท่านมีนโยบายในการให้บริการหลังการขายในธุรกิจ Hosting อย่างไร
  6. ท่านคิดว่าท่านมีพันธกิจในการดำเนินธุรกิจอย่างไร

คำถามที่ถามเป็นคำถามที่ผมเห็นหลาย ๆ คนตั้งถามผมนะครับ สมาชิกท่านอื่น ๆ คิดว่างัยครับ

ดีครับ

เอาอีกครับ ท่านอื่นว่าไง แล้วเราจะรวบรวมกันเป็นชุดเดียวเลย

+7. ชีวะประวัติ (เอาสักหน่อย)

• ท่านคิดว่าธุรกิจ Hosting ในไทยจะสามารถแข่งขันกับต่างชาตได้หรือไม่

… :wub:

1.ก่อนทำโฮสติ้งเคยทำอะไรมาก่อนครับ

2.แล้วคุณเข้ามาในธุรกิจนี้ได้อย่างไร

3.จำเป็นมั้ยที่คนทำโฮสติ้งต้องเรียนจบทางด้านคอมพิวเตอร์

4.คุณคิดว่า การแข่งขันทางธุรกิจเว็บโฮสติ้ง ณ เวลานี้ มันสูงไปมั้ย

5.ให้บริการโฮสติ้งอย่างเดียว คุณคิดว่าจะอยู่รอดมั้ยในภาวะปัจจุบันนี้

6.นอกจากโฮสติ้งแล้ว คุณให้บริการอย่างอื่นอีกมั้ย เห็นหลายๆ ที่ให้บริการ Co-location และ Dedicated Server

1.ก่อนทำโฮสติ้งเคยทำอะไรมาก่อนครับ
Q: ขายประกันชีวิตค่ะ

2.แล้วคุณเข้ามาในธุรกิจนี้ได้อย่างไร
Q: พลัดหลงเข้ามาโดยไม่ได้ตั้งใจค่ะ

3.จำเป็นมั้ยที่คนทำโฮสติ้งต้องเรียนจบทางด้านคอมพิวเตอร์
Q: ไม่จำเป็นหรอกค่ะ แต่ถ้ามีความรู้ด้านคอมฯ ก็จะดีมากๆ

4.คุณคิดว่า การแข่งขันทางธุรกิจเว็บโฮสติ้ง ณ เวลานี้ มันสูงไปมั้ย
Q: แข่งขันกันสูงมากๆ เลยค่ะ จนรู้สึกชักจะไม่อยากแข่งขันต่อไปอีกแล้ว บางแห่งขาย 2GB ราคา 2000 บาทพร้อมฟรีโดเมนเนม ขายเข้าไปได้ยังไง ?

5.ให้บริการโฮสติ้งอย่างเดียว คุณคิดว่าจะอยู่รอดมั้ยในภาวะปัจจุบันนี้
Q: ถ้าเพิ่งจะเริ่มต้นทำตอนนี้ คิดว่าคงจะไปไม่รอดค่ะ ต้องหารายได้อื่นๆ มาเสริม ยกเว้นโฮสต์ที่ทำมาเกิน 1 ปีแล้ว อาศัยลูกค้าเก่า ปากต่อปาก

6.นอกจากโฮสติ้งแล้ว คุณให้บริการอย่างอื่นอีกมั้ย เห็นหลายๆ ที่ให้บริการ Co-location และ Dedicated Server

ตอบได้ตรงไปตรงมามากเลยครับ แต่เอาแบบขำๆก่อนนะครับ ของจริง รอคำถามเกลากันเรียบร้อย SWH จะต้องโดนตามไปดูแน่นอน :slight_smile:

เดี๋ยวรอผมโตก่อน

เรียน คุณ KKE

Q: ในที่นี้คือ Queen หมายถึงเดี๊ยนเป็นคนตอบค่ะ อิๆ

อ้าว ยังไม่สรุปคำถาม ตอบมาแล้ว ซะงั้นใจร้อนจริง นะครับ

ตกลงสรุปคำถาม กันหรือยัง

ล่าสุดรวบรวมได้ตามนี้ครับ เป็นไงบ้าง

• แนะนำชื่อ Hosting ของคุณสักนิดนึงครับ
  • คิดอย่างไรถึงเข้ามาทำธุรกิจ Hosting มีที่มาที่ไปอย่างไร
  • ก่อนทำ Hosting ทำอะไรอยู่ก่อน เล่าประวัติส่วนตัวเล็กน้อย
  • คุณมีแนวคิดในการดำเนินธุรกิจอย่างไร
  • กลุ่มเป้าหมายของคุณคือกลุ่มไหน และทำไมจึงเลือกกลุ่มนั้น
  • ใช้วิธีไหนในการโปรโมตให้กลุ่มเป้าหมายรู้จัก
  • มีบริการให้เลือกกี่แบบ และคิดอย่างไรจึงออกบริการแต่ละแบบนั้น
  • มีกลยุทธในการตั้งราคาอย่างไร
  • คุณมีนโยบายในการบริการหลังการขายอย่างไร
  • ปัญหาด้านเทคนิคที่เจอบ่อยๆ
  • ปัญหาด้านการบริการลูกค้าหรือคำถามที่เจอบ่อยๆ
  • รับประกันคืนเงินไหม
  • รับเว็บใต้ดินไหม
  • การแข่งขันเวลานี้ที่คุณประสบอยู่เป็นอย่างไร รุนแรงแค่ไหน และปรับตัวอย่างไร
  • ให้บริการโฮสติ้งอย่างเดียว คุณคิดว่าจะอยู่รอดมั้ยในภาวะปัจจุบันนี้
  • นอกจากโฮสติ้งแล้ว เห็นหลายๆ ที่ให้บริการ Co-location และ Dedicated Server ด้วย คุณให้บริการประเภทนี้ด้วยหรือไม่ เพราะอะไร
  • อยากให้พูดถึงจรรยาบรรณ ในการประกอบธุรกิจนี้หน่อยครับ
  • ไม่ทราบว่ากฎหมายอินเตอร์เน็ต จะมีผลกระทบอย่างไรบ้างต่อไปในอนาคต สำหรับธุรกิจนี้ครับ
  • ท่านคิดว่าธุรกิจ Hosting ในไทยจะสามารถแข่งขันกับต่างชาตได้หรือไม่
  • จำเป็นมั้ยที่คนทำโฮสติ้งต้องเรียนจบทางด้านคอมพิวเตอร์ ต้องมีทักษะอย่างไรบ้าง
  • ฝากถึงเพื่อนๆ ที่ทำธุรกิจนี้อยู่
  • และสุดท้าย ฝากถึงคนที่กำลังจะเข้ามาในธุรกิจนี้ครับ

เริ่มจากคนนี้เป็นไง

Administrator
Hero Member

สักวันเราจะโต

ยังไงก็จะเปิดชม รมก็ให้หรอก ใบสมัครพร้อม สำภาษณ์ไปพร้อมเลยดีไหมครับ

ผมว่าคำถามน่าจะโอเคแล้วนะครับ

รออ่านบทสัมภาษณ์ ครับ
:slight_smile:

เอ่อ ขอขุดมันขึ้นมาอีกสักครั้งนะครับ

แล้วบทสัมภาษณ์ที่คุณ pizzaman สรุป

ตามคำถาม มันมีคำถามที่โยงถึงสมาชิกและคนอื่นๆด้วยนะครับ
จะไม่ตอบคำถามในบอร์ดให้สมาชิกได้อ่านเหรอครับ คำถามมีประโยชน์มากครับ