ทำไม webhosting ส่วนใหญ่จึงไม่ใช้ php5

จากการสังเกตนะครับ โดยส่วนใหญ่ก็จะอยู่ที่ 4.3 กัน
อยากจะทราบเหตุผลที่ไม่ใช้หน่ะครับ

• เป็นเหตุผลด้าน control panel ที่ยังไม่รองรับ?
  • ความไม่เข้ากัน ระหว่าง 4 กับ 5?
  • หรืออื่นๆ ?

พอจะให้รายละเอียดด้านนี้ได้ไหมครับ

:unsure:

อย่างของผมเอง ก็ใช้ 4.3 อยู่ และจะไม่ใช้เวอร์ชั่นใหม่ จนกว่าทาง Ensim และทาง Redhat

จะออกมาประกาศว่า Compatable ซึ่งกันและกันแล้ว

เพราะการอัพเกรดเรื่องเหล่านี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนครับ หากมีการผิดพลาด

ผลกระทบจะเกิดขึ้นกับลูกค้าทุกรายที่อยู่ในเครื่องนั้น ซึ่งผมถือว่าเรื่องนี้สำคัญมากๆ

ซึ่งทางลูกค้าของผมเองก็ใช้ 4.3 กันอยู่ ก็ใช้งานกันอย่างเรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไร

การอัพเกรดขึ้น หากไม่มีความจำเป็นจริงๆ ผมก็จะเลี่ยงครับ

แต่ถ้าอัพเกรด เพื่อความปลอดภัย อันนี้ ถึงไหนถึงกันครับ B)

ถูกต้องแล้วครับ ตอนนี้ เวอร์ชั่น 5 ก็ยังไม่ค่อย Stable ท่าไหร่น่ะ แล้วคอนโทรลพาเนลส่วนมากจะยัง ไม่ได้อัพเกรด จึงยังเป็น 4 อยู่

ลูกค้าบางคนชอบลองของใหม่ PHP ก็อยากใช้ Version 5, .Net Framework ก็อยากใช้ Version 2 … แต่การที่ผู้ให้บริการจะ upgrade version ใดๆ ต้องพิจารณากันอย่างรอบครอบ เพราะมีผลกระทบกับลูกค้ารายอื่นๆ … บางครั้งอะไรที่มันใหม่เกินไปก็ใช่ว่าจะดีไปทั้งหมด… โดยส่วนตัวแล้ว ดิฉันเลือกใช้ version ที่มัน stable แล้วเท่านั้น ค่ะ สบายใจดี :angel:

ที่ใช้ control panel จะยังไม่ใช่ เพราะ Software ไม่ประกาศ Compatible แต่เคยสอบถามไปเหมือนกันว่าลึก ๆ ทำไม … เหตุผลง่าย ๆ ก็แค่เรื่อง syntax มันแตกต่างกันเพียงเล็กน้อย ก็ต้องไล่แก้กันเป็นทิวแถวนะสิครับ

แค่ upgrade version ย่อย ก็ยังต้องวุ่นวายเล็ก ๆ ระวังว่ามันจะไม่ทำงานเลยครับ หากต้องเป็นเปลี่ยน version เลย … คงวุ่นหนัก

ผลที่ได้ก็ไม่คุ้มแน่นอนครับ PHP5 ไม่ได้แปลว่าดีกว่าครับ แต่เพิ่มฟังชั่นมากขึ้น เฉย ๆ ซึ่งทั่วไปจริง ๆ ที่ผมเห็นใช้กันส่วนใหญ่ก็มีแค่ basic … กับพวก gd curl openSSL … ตัวอื่นแทบจะไม่เห็นใช้