ต้องการปรึกษา ในการทำ webhosting สำหรับ asp.net, mssql, โหลดรูปเยอะๆ, PV. 500k, uip 10k, etc

สวัสดีครับ

ผมไม่มีความรู้ทางด้าน hosting นี้มาเลยครับ ต้องการคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่านครับ
จะพยายาเขียนรายละเอียดให้มากที่สุดนะครับ

ความเดิม: ใช้บริการ shared web hosting เจ้าหนึ่งอยู่ แต่เนื่องด้วย พื้นที่ HD ที่จำกัด น้อยมาก ประมาณ 10GB และ ค่าบริการ ก็ประมาณ เดือนละ 2,000บาทแล้ว (ดูแล้ว ใกล้จะเท่าราคา colo แล้วนั้นเอง)

ความเร็ว ณ ปัจจุบัน: รวดเร็วทันใจ ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้มี PV วันละประมาณ 100k+ เปิดปุ้บโหลดปั๊บ รูปภาพก็โหลดไว เว็บก็ up เสถียรดีไม่มีปัญหา

ไอเดีย: ก็เลยมีความคิดว่า อยากจะ เช่าเป็น dedicated server หรือไม่ก็ซื้อ server มาวาง colo เองเลยเนื่องด้วย พื้นที่หมด และ รายเดือนราคาเริ่มแพงเกินไป แต่ยังอยากได้ความเร็วเท่าอย่างที่เป็นอยู่

รายละเอียดเกี่ยวกับตัวเว็บไซต์:

• Window Server 2008
  • ASP.NET 3.5
  • Ms Sql 2008
  • พื้นที่ที่ใช้ไปแล้วทั้งหมด 9GB+ (ส่วนใหญ่ จะเป็นรูปภาพ ประมาณ 9GB)
  • คาดว่าอีกหน่อยจะต้อง support -> PageView: 550k, UIP: 12k, Concurrent User: 1000 คน
  • ต้องการใช้ RAID

คำถาม:

[list type=decimal]
[]ผมควรจะใช้บริการเป็น [glow=red,2,300]dedicated หรือว่า colo[/glow] ดีครับ
[
][glow=red,2,300]Server ควรจะใช้ของอะไร spec ขั้นต่ำเท่าไรครับ เพื่อ support PageView: 550k, UIP: 12k, Concurrent User: 1000 คน[/glow] เท่าที่ศึกษามา ควรจะเน้น RAM

• ผมควรจะใช้บริการเป็น [glow=red,2,300]dedicated หรือว่า colo[/glow] ดีครับ
  • [glow=red,2,300]Server ควรจะใช้ของอะไร spec อย่างไรดีครับ[/glow] เท่าที่ศึกษามา ควรจะเน้น RAM และ ความเร็วของ HD เป็นหลัก - RAM 4GB, HD 10k rpm ขึ้นไป
  • เนื่องด้วย การใช้งานพื้นที่ค่อนข้างเยอะ และ ต้องการจะทำเป็น webserver + database ไปในตัวเลย[glow=red,2,300] สมควรที่จะซื้อ SAS หรือว่า SATA ดีกว่ากัน[/glow]ครับ (SATA ได้พื้นที่เยอะกว่า แต่ SAS เร็วกว่า) ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
  • [glow=red,2,300]ค่า license window 2008 กับ mssql2008 แพงขนาดไหน[/glow]ครับ
  • ระหว่าง RAID 1 กับ RAID 5 ถ้าทำ raid เพื่อให้ support [glow=red,2,300]read เร็วๆ ควรจะเลือกทำ RAID 1 ใช่ไหม[/glow]ครับ
  • เลือก [glow=red,2,300]IDC ที่ไหน[/glow]ดีครับ
  • มี [glow=red,2,300]บริการ dedicated หรือ colo ดีดี มาแนะนำ[/glow]บ้างไหมครับ
  1. แล้วแต่สะดวกครับ dedicated ไม่ต้องลงเงินทั้งก้อน colo ลงเงินทั้งก้อนในระยะยาวจะคุ้มกว่า
  2. Server เน้นเป็นพวก Brand ส่วน spec แล้วแต่งบครับ เพราะยิ่งดีมันยิ่งแพง
  3. เยอะที่ว่าประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะตอนนี้ SAS ในตลาดต่ำก็คือ 146GB

ขอบคุณครับ

แล้วไม่ทราบว่า จาก ข้อมูลใน topic น่ะครับ ต้องใช้ spec ขั้นต่ำเท่าไร ผมได้แก้คำถามเล็กน้อยในข้อ 2