เกี่ยวกับที่ให้บริการ webfree เป็น sub domain

ที่มีการเปิดให้บริการเนื้อที่ web free ที่เป็น sub domain

เขาใช้วิธีอะไรในการเพิ่ม sub domain ครับ

ใช่การเขียนข้อมูลลงไปใน zone file หรือเปล่าครับ
แล้วใน web server ต้องทำอย่างไรครับ

อยากรู้อะครับ

ทั้ง zone file และทั้ง web server conf file ครับ
จริงๆ ใน zone file เขาอาจจะเขียนเป็น * ไว้ก็ได้ เช่น

*.domainname.com IN A xx.xx.xx.xx

และใน web server conf ก็อาจทำลักษณะเดียวกันได้เช่นกัน
เทคนิคของใครของมันครับ :slight_smile:

ใน web server config นี่ผมทำไม่เป้นแฮะ ผมคอยไปเพิ่มใน dns zone file อยู่เรื่อยเลย
แต่ก็ทำได้ในกรณีง่ายๆ เองครับ