สอบถามเรื่องการทำ Web ให้ปลอดภัยครับ

ถ้าผมต้องการจะทำ Hosting สำหรับขายของบน Linux ผมต้อง

1. ทำอย่างไรให้ตัว Linux เสถียร และมีความปลอดภัยสูงขึ้น
  2. ทำอย่างไรให้ Apache เสถียร และมีความปลอดภัยสูงขึ้น
  3. ทำอย่างไรให้ ผมใช้ HTTPs ได้
  4. มีทางเลือกอื่นให้ปลอดภัยมากขึ้นหรือไม่ครับ
  5. mod_security ลงแล้วจะช่วยอะไรได้ครับ

1. ทำอย่างไรให้ตัว Linux เสถียร และมีความปลอดภัยสูงขึ้น
มีความรู้เรื่อง OS มากพอสมควร

2. ทำอย่างไรให้ Apache เสถียร และมีความปลอดภัยสูงขึ้น
โดยปกติ apache มีความเสถียรในตัวเองสูงอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัยก็มั่น update patch ให้ทันสมัยเท่าที่จำเป็น

3. ทำอย่างไรให้ ผมใช้ HTTPs ได้
ใช้ apache + mod_ssl + openssl และ ซื้อ SSL Licent ที่ถูกต้องใช้งาน

4. มีทางเลือกอื่นให้ปลอดภัยมากขึ้นหรือไม่ครับ
อยากให้ปลอดภัยก็ต้องมั่น monitor

5. mod_security ลงแล้วจะช่วยอะไรได้ครับ
ช่วยได้ในระดับหนึ่ง ดีกว่าไม่มีครับ

การทำเครื่อง webserver ที่ดี… เริ่มต้นจากติดตั้ง OS และทำความเข้าใจกับ OS ตัวนั้นที่ดี ลงให้ลึกเท่าที่จะทำได้
ไม่ต้องไปคาดหวังกับ Control Panel Software เนื่องจากไม่ CP ตัวไหนที่ดีที่สุด ได้ตรงความต้องการมากที่สุด
การนำมาใช้งานจริง ต้องมีการปรับแต่งในแต่ละอย่าง แตกต่างกันไป ไม่มีสูตรมสำเร็จในการทำเครื่องเซอร์ฟเวอร์

จากที่ถามมา… ดูเหมือนว่าไม่ได้เป็นคำถามที่ให้ประโยชน์อะไรเลยครับ เพราะแค่ปรับแต่งแต่ละอย่าง ก็มีรายละเอียด และเทคนิตที่แตกต่างกัน แต่ละคน… ลีลาในการปรับแต่งไม่เหมือนกัน

ถ้าผมต้องการจะทำ Hosting สำหรับขายของบน Linux ผมต้อง

ตัว Linux และ BSD มีความเสถียรดีอยู่แล้วครับ เพียงแต่คอย update library ต่างๆที่มีช่องโหว่ให้ทันสมัย
และการปรับแต่งต้องทำอย่างระมัดระวังไม่ให้เกิดช่องโหว่จากการปรับแต่งของเราเองครับ

Apache มีความเสถียรดีอยู่แล้ว เพียงแต่คอย update version ใหม่เพื่อปิดช่องโหว่หรือแก้ไข bug เท่านั้นเอง
ใน share hosting ควรปรับแต่งให้ Apache run ด้วย userเฉพาะ หรือ nobody
ติดตั้ง mod ต่างๆเพิ่มเติม เช่น mod_evasive mod_security …

Apache สามารถใช้งาน SSL ได้อยู่แล้วครับ เพียงซื้อ หรือ สร้้าง SSL Certificate ขึ้นมาแล้วปรับแต่ง httpd.conf ให้ใช้งาน SSL

การเข้าใจระบบที่เราใช้งานอยู่คือหัวใจสำคัญครับ เพราะการทำอะไรไปโดยที่เราไม่รู้ว่าเรากำลังทำอะไร จะก่อปัญหาในที่สุด
ก็คงต้องศึกษารายละเอียดให้ลึกที่สุดครับ

ช่วยป้องกันการ hack ผ่าน url ทางช่องโหว่ของ script ที่ user นำมาใช้งาน

ขอบคุณครับ

จขกท. ชื่อคุ้นๆ lol

หลักๆคงต้องทำความเข้าใจ OS นั้นๆให้ลึก รวมถึงศึกษาการ Config Apache และ PHP ครับ

นอกนั้นก็หมั่น Update Patch บ่อยๆเข้าไว้ แล้ว Monitor ระบบบ่อยๆครับ