เรียนถามพี่ ๆ หน่อยครับว่า Web แบบนี้จะไปหาเช่า VPS เค้าจะรับใหม?

[color="#8B0000"][size=“3”][font=“Tahoma”]

คือเป็น web แบบปล่อย MP3 ให้ download หรือฟังออนไลน์ โดยไฟล์ MP3 อยู่ใน web ทั้งหมด (ประมาณ 8 - 10GB)

แต่ไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์เพราะเป็น MP3 เพลงบรรเลงคลาสสิคที่ปล่อยใน web ต่างประเทศอยู่แล้ว

แต่ web นี้ traffic ไม่มากนัก UIP แค่วันละ 2 - 300 เท่านั้น และ banwidth ประมาณ 1GB ต่อวัน

และในอนาคต UIP คงเพิ่มไปไม่เกิน 500 และ BW ไม่เกิน 2GB ต่อวัน ไม่มี script / Database ใด ๆ เป็น HTML ธรรมดา

จึงขอถามความเห็นพี่ ๆ 2 ข้อครับ

1. หากไปเช่า VPS เค้าจะรับใหม ? เพราะเป็น web ปล่อย download MP3 (แต่ traffic ไม่มาก)

2. จาก traffic ตามภาพนี้ ใช้ VPS Dedicated 1GB memory จะพอใหมครับ[/font][/size][/color]

VPS ที่ไหนหะ

ถ้าไม่ผิดกฎหมาย ก็รับเกือบทุกที่แหละครับ

[color="#8B0000"][size=“3”][font=“Tahoma”]

ตอบพี่ DCH ครับ

หมายถึงว่าตอนนี้ผมยังไม่ได้เช่า VPS ที่ใหนครับ กำลังจะเช่า

ภาพที่แสดงนั้นเอามาจาก Hosting ที่ web นี้เช่าอยู่ครับ

[/font][/size][/color]

1. หากไปเช่า VPS เค้าจะรับใหม ? เพราะเป็น web ปล่อย download MP3 (แต่ traffic ไม่มาก)

2. จาก traffic ตามภาพนี้ ใช้ VPS Dedicated 1GB memory จะพอใหมครับ

ตอบ

1. ถ้าไฟล์ที่ให้โหลด ไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์ คิดว่าคงรับครับ

2. พอครับ สบายๆ

1. ถ้าไฟล์ที่ให้โหลดแต่ละไฟล์ไม่ใหญ่มาก คิดว่ารับครับ

2. พอครับ

[color="#8B0000"][size=“4”][font=“Tahoma”]

ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยตอบครับ

MP3 แต่ละไฟล์ก็ประมาณ 5 - 15MB ครับ ไม่เกินนี้

และผมเฝ้า log ดูแล้วคนเข้าพร้อมกันแทบไม่เกิน 60 - 70 คน ในช่วง peak 4 ทุ่ม[/font][/size][/color]

เช่า vps แล้วลง lighttpd หรือ nginx สบายๆครับ

ยืนยันว่าถ้าไม่ผิดกฎหมาย หลายๆเจ้าก็รับกันหมดครับ