ติดตั้ง web server บริการลูกค้าเอง (เพิ่มเติม)

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับความเห็นและคำแนะนำ ขอรบกวนคำถามเพิ่มเติม

1. ถ้ากรณีการให้บริการของลูกค้าจะให้แบบคนละ domain เลย คือ custa.xxx.com , custb.yyy.com โดยไม่ใช่ subdomain
    แบบนี้ยังคงใช้ IIS โดยไม่ต้องมี Control Panel ได้หรือไม่ครับ
  2. สำหรับ iADMIN ที่แนะนำ ไม่ทราบซื้อ หรือ download demo ได้ที่ไหนครับ
  3. กรณีบริษัทต้องการสร้างห้อง Server และวาง Server เอง จะให้ได้ bandwidth มากพอหรือใกล้เคียงกับวางไว้ที่ Co-lo
    จะมีความเป็นไปได้แค่ไหน (มีเหตุผลทางด้าน ความปลอดภัยของข้อมุลที่ เป็น private )

ขอรบกวนคำแนะนำอีกครั้งครับ ขอบุคณล่วงหน้าครับ

1. ได้เสมอครับ ตราบใดที่เรายังขยันเซต (cp เป็นตัวช่วยให้เซตง่ายขึ้น แค่นั้นเอง)
  2. > รอท่านอื่นครับ ผมไม่มีข้อมูล
  3. ถ้าเงินถึงก็เป็นไปได้ทั้งนั้นล่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดเห็นว่าหลักแสนปลายๆ แตะๆ ล้านมั้ง

สำหรับ iADMIN ลอง msn ไปคุยกับเขาดูนะครับ tidnoi28@hotmail.com

colo หลายๆที่ ปลอดภัยครับ
เพราะโดยหลักการแล้วไม่มีใครเข้าไปยุ่งที่เครื่องคุณได้ครับ
แต่ละตู้จะมีผู้เช่าเท่านั้นที่เข้าไปจัดการได้ ลูกค้าคนใหนจะเข้าไปก็ต้องไปพร้อมเจ้าของตู้ครับ
แต่ก็มี colo บางเจ้า ที่อนุญาตให้ลูกค้าเข้าไปหน้าเครื่องได้เองโดยเจ้าของตู้ไม่เข้าไปด้วย

หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็เช่าตรงกับทาง isp เองเลยครับ เช่าแบบ 1/4 ที่มีฝาปิด lock แยกเฉพาะส่วนของคุณไปเลย
แต่ถ้าไม่ไว้ใจ isp ก็คงต้องสร้างห้องเองแบบที่ว่ามา แล้วก็เช่า leaseline แรงๆจาก isp มาอีกทีนึงครับ

น่าจะต้องแรงมากๆ

[quote author=BWebMass link=topic=6721.msg62744#msg62744 date=1180779487]
น่าจะต้องแรงมากๆ

จะเอาแรงเท่าๆ colo- โห… ใช้สายอะไรได้เนี่ย

ดูจากที่จะใช้ CP แล้วก็เดาได้ออกว่า ไม่ได้มีข้อมูลอะไรสำคัญ
ปกติเครื่อง APP ถึงจะมองหาตู้แบบ VIP ครับ

แค่ทำโฮสติ้ง…มองหาตู้ VIP หรือทำ ISP เองผมว่าเกินไป แบบไม่ได้ทราบต้นทุนมาก่อนเลยด้วยซ้ำ
ขนาดลูกค้าผมทำ APP/ACC ยังเช่าแบบ VIP แต่ไม่เห็นมีลง CP เลยครับ

ฟันธงแล้ว… งานนี้ไม่สำคัญขนาดต้องเอามาซีเรียสเอาเครื่องมาตั้งลากลิงค์มาเองหรอกครับ

หากอยากจะแบบง่ายๆ ก็ซื้อ ADSL และ FIX IP ทำก็จบครับ

ผมมีความเห็นว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งครับ กับการใช้ ADSL แบบ FIX IP

เพราะเหตุผลอะไร ทำไมจึงไม่เหมาะสม หลายๆท่านก็ได้ทราบกันไปแล้วนะครับ

และหากใครจะนำมาอธิบายอีกครั้ง ก็เชิญตามสบายนะครับ

ผมคิดว่าระบบ Leasedline จะเหมาะสมกับงานทางด้านธุรกิจมากกว่าครับ

เพราะความเร็ว ทั้งรับ (Received) และส่ง (Sent) มีความคงตัวครับ

ทั้งยังสามารถนำไปประยุกต์เพื่อใช้ในธุรกิจด้านต่างๆ ที่ได้อย่างหลากหลาย

คงจะคิดเหมือนผมว่า ทำ colo เองที่บ้าน หรือ ที่ออฟฟิศ มันง่ายต่อการดูแล แต่มันไม่ง่ายกับการเงินเอาซะเลย

ADSL Copr

ก็ไมไ่ด้เลวร้ายอะไร ถ้าเีทียบกับราคา

LeasedLine 128K ก็หมื่นขึ้นแล้วคับ

G.SHDSL ดีกว่ามั้ง ขาส่งและรับเท่ากัน ( เขียนถุกหรือป่าวหว่า )

ไม่ใช่ว่าจะมีเฉพาะ leased line เท่านั้นที่ up/down stream เท่ากันครับ บน DSL ต่างๆก็มีครับและโดยต้นทุนแล้ว DSL จะลดลงได้เป็น 10 เท่าที่ความเร็วเท่าๆกัน

ถ้าป่านไม่ยาวจริงๆ colo ดีกว่าครับ ไหนจะค่าไฟค่า internet และยัง QoS ต่างๆอีก ต้นทุนลดลงได้อีกหลายเท่าตัว

จริงๆ แล้ว Leasedline นี้ เป็น ชื่อ เรียก ประเภท ของ ลิงค์ หรือ ประเภท นะครับ แต่ ที่ หลายๆ ท่าน พูด ถึง นั้น เช่น DSL

ถ้ามีเงิน ก็ทำได้ครับ ไม่ต้องคอยกลุ้มใจปัญหาทางด้านการเงิน จะจ่ายแต่ละเดือนเป็นล้าน สองล้าน หรือสิบล้าน ก็ไม่ต้องกังวลปัญหาเรื่องนี้ เรามีเงิน
ซะอย่าง จริงไหม? แต่ประสิทธิภาพในการบริหารงาน จะด้อยลงไป เพราะท่านบริหารอยู่คนเดียว จะดีขึ้น หากมีบุคคลากรบริหารหลายท่าน

ที่ผมพูดนี้ สำหรับคนรวยนะครับ คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้ครับ จนปัญญา ใช้เงินลงทุนเยอะ

ส่วนที่ผมคิดว่า (น่าจะ) ประหยัดมากที่สุด คือบริการ Co-location หรือจะเช่าแบบ 1/4 , 1/2 หรือ Full Rack เลยก็ได้ครับ จะเป็นการประหยัดต้น
ทุนมากครับ

สุดท้ายต้องคำนึงถึงความคุ้มค่าน่ะครับ

เท่าที่ดู แม้ว่าข้อมูลจะสำคัญมากจริง