สอบถามปัญหาการเชื่อมต่อ web server และ database server คนละเครื่อง

อยากสอบถามน่ะครับ เนื่องจากว่า ได้ทำการแยกเครื่อง

web server และเครื่อง database server ไว้คนละเครื่อง

1.solution

web server 192.168.116.136 ใช้เป็น windows 2008r2 IIS 7.5 + PHP Fast CGI เรียบร้อยแล้ว

database server 192.168.116.137 ใช้เป็น windows 2008r2 MSSQL SERVER 2008

ลองทำการ connect ผ่านตัว odbc ของเครือง สามารถเชื่อมต่อจาก web server ไป database server ได้

แต่พอรัน script ดึงข้อมูลผ่าน server ไม่สามารถทำได้ ขึ้น ไม่สามารถเชื่อมต่อ database ได้ครับ

จาก สาเหตุดังกล่าว

2.พอทำให้ เครื่อง web server และ database server เป็นเครื่องเดียวกัน สามารถรันสคริปได้ ไม่มีปัญหา

3.และ เช่นเดียวกัน ทำการ copy web server กับ database server ที่อยู่ในเครื่องเดียวกัน ทำการ copy server เป็นอีกเครื่องซึ่ง

environment เหมือนกัน เพียงแต่ใช้ เครื่องหนึ่งเป็น web server และดึงข้อมูลจาก database จากอีกเครื่อง ซึ่งก็สามารถทำได้

เลยอยากจะสอบถามว่า

จะต้องมี library หรือ function หรือ program อะไรบ้างที่ต้องลงในเครื่อง web server ใน solution ที่ 1 ที่จะสามารถเช่อม database server ได้

โดยที่ไม่ต้องลง database server ที่เครื่อง web server ครับ

หากใครเคยเจอแบบนี้แนะนำจะเป็นพระคุณอย่างสูง

ขอบคุณครับ

ต้องลงตัว ODBC ที่เครื่อง Web Server

ลองติดตั้ง Sql Management ที่เครื่อง web server แล้ว connect database ดูก่อนว่าได้หรือเปล่า ติดปัญหาเรื่อง port firewall หรือเปล่า

ต้องเอารายละเอียดของ script ส่วนที่ connect odbc มาดูครับ

ได้แล้วครับ ตกลงว่าต้องลง sql server native client ซึ่งก็คือ odbc ที่ผมใช้เชื่อมต่อ นั่นเอง ขอบคุณมากครับ